Zengesic

Thuốc - Giảm đau
HM4021
(5.00 sao/ 1 lượt đánh giá)

Thuốc Zengesic có thành phần chính là Paracetamol và Natri Diclofenac. Thuốc dùng để điều trị bệnh viêm, nhiễm trùng, rối loạn cơ xương, giảm đau sau phẫu thuật, cơn sốt do viêm,...

Hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên Xuất xứ: Việt Nam
Thương hiệu STADA
Cách dùng? Đường uống
Đối tượng? Trên 18 tuổi
Thời điểm sử dụng? Sau ăn
Phụ nữ có thai và cho con bú? Tham khảo ý kiến bác sĩ
40.000đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
0866887633

Thuốc Zengesic là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty TNHH LD Stada - Việt Nam.

Quy cách đóng gói

Hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.

Dạng bào chế

Viên nén bao phim.

Thành phần

Một viên thuốc Zengesic gồm có:

- Paracetamol 500mg.

- Natri Diclofenac 50mg.

- Tá dược vừa đủ một viên.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của thành phần chính

Paracetamol:

- Còn gọi là Acetaminophen, thuộc nhóm thuốc NSAID, có hoạt tính của Phenacetin. Nó có tác dụng giảm đau, hạ sốt tương tự với Aspirin.

- Hạ nhiệt nhanh do tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt do tăng giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại vi.

- Ít tác dụng đối với hệ hô hấp và tim mạch, không gây kích ứng, loét hay chảy máu dạ dày như khi dùng Salicylat.

Diclofenac: 

- Là dẫn xuất của Phenylacetic, thuốc nhóm thuốc NSAID, có tác dụng giảm đau, hạ sốt, chống viêm nhanh.

- Cơ chế: ức chế mạnh hoạt tính của Cyclooxygenase, giảm tạo PG, thromboxan. Ức chế COX 1 gây ra tác dụng phụ ở niêm mạc dạ dày, gây chống kết tập tiểu cầu. Ức chế COX 2 gây giảm đau, hạ sốt, chống viêm.

Chỉ định

Thuốc Zengesic được sử dụng trong các trường hợp sau:

- Kháng viêm, giảm đau trong các trường hợp như: viêm khớp dạng thấp, viêm khớp mãn tính, đau khớp do trật chân.

- Các rối loạn về cơ xương, bệnh Gout cấp.

- Giảm đau sau phẫu thuật, cơn đau quặn thận.

- Cơn sốt do viêm, nhiễm trùng, đau nhức, đau tai, đau răng, đau nhức do cảm cúm.

Cách dùng

Cách sử dụng

- Dùng đường uống.

- Uống với nước lọc hoặc nước đun sôi để nguội. Không dùng loại nước khác nếu không có chỉ định của bác sĩ.

- Thời điểm: sau khi ăn.

Liều lượng

Người lớn: uống mỗi lần 1 viên, ngày dùng 3 lần. Các liều dùng cách nhau tối thiểu 4 giờ.

Quá liều và xử trí khi quên liều

Quên liều:

- Nếu quên một liều, hãy uống ngay khi nhớ ra càng sớm càng tốt. Nếu thời điểm uống gần với liều kế tiếp, bỏ qua liều này, tiếp tục uống thuốc theo lịch trình.

- Không uống 2 liều cùng lúc.

Quá liều:

- Triệu chứng: nhức đầu, buồn nôn, nôn, đau bụng, xuất huyết tiêu hóa, tiêu chảy, mất phương hướng, kích thích, gây mê, ngủ lơ mơ, ù tai, ngất, co giật. Nguy hiểm hơn là suy thận cấp do tổn thương gan.

- Xử trí: khi gặp các triệu chứng trên, hãy gọi ngay cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất.

Chống chỉ định

Thận trọng khi sử dụng thuốc trong các trường hợp sau:

- Mẫn cảm với Paracetamol, Aspirin, các thuốc chống viêm Non-Steroid hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.

- Loét dạ dày mãn tính.

- Người bị hen, co thắt phế quản, chảy máu, bệnh tim mạch, suy thận suy gan nặng.

- Người đang dùng thuốc chống đông máu Coumarin.

- Bệnh nhân bị suy tim ứ máu, giảm thể tích tuần hoàn do thuốc lợi niệu, suy thận.

- Bệnh chất tạo keo.

- Thiếu hụt men Glucose- 6- phosphat dehydrogenase.

Tác dụng không mong muốn

Trong quá trình sử dụng thuốc Zengesic, bệnh nhân có thể gặp các tình trạng sau đây:

Thường gặp: nhức đầu, bồn chồn, đau thượng vị.

Ít gặp:

- Buồn nôn, nôn, phát ban trên da.

- Rối loạn tạo máu như giảm bạch cầu trung tính,...

- Độc tính trên thận khi sử dụng dài ngày.

- Phù, dị ứng, choáng phản vệ, tụt huyết áp, viêm mũi, mề đay.

- Đau bụng, chảy máu đường tiêu hoá, nôn máu, tiểu ra máu.

- Buồn ngủ, trầm cảm, lo âu khó chịu, đau thắt phế quản.

Hiếm gặp:

- Viêm màng não vô khuẩn, phù.

- Hội chứng Steven-Johnson, rụng tóc.

- Rối loạn co bóp túi mật, viêm bàng quang, đái máu, suy thận cấp, hội chứng thận hư.

Nếu gặp tác dụng phụ như trên, liên hệ ngay với bác sĩ, dược sĩ để có biện pháp xử trí kịp thời.

Tương tác thuốc

Khi uống thuốc Zengesic với các thuốc sau có thể xảy ra một số tương tác:

- Thuốc chống đông máu nhóm Coumarin, Indandion, Heparin: làm tăng nhẹ tác dụng chống đông, thậm chí có nguy cơ xuất huyết nặng.

- Rượu: tăng nguy cơ độc tính của gan.

- Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), thuốc chống lao, Isoniazid: tăng độc tính gây hại trên gan.

- Probenecid: giảm đào thải Paracetamol và tăng nửa đời thải trừ của thuốc.

- Kháng sinh nhóm Quinolon: làm tăng tác dụng phụ lên thần kinh trung ương, dẫn đến co giật.

- Aspirin, các Glucocorticoid: tăng tổn thương dạ dày-ruột.

- Lithi: làm tăng nồng độ Lithi trong huyết thanh, gây độc.

- Ticlopidin: tăng nguy cơ chảy máu.

- Methotrexat: làm tăng độc tính của Methotrexate.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ có thai:

- Thuốc sử dụng ở cuối thai kỳ gây đóng sớm ống động mạch. 

- Không nên sử dụng thuốc cho đối tượng này, hoặc chỉ dùng khi thực sự cần thiết. Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

Bà mẹ cho con bú: thuốc bài tiết vào trong sữa mẹ, gây hậu quả nghiêm trọng với trẻ. Không dùng thuốc khi đang cho con bú.

Những người lái xe và vận hành máy móc

Thuốc có thể gây chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn thị giác. Do vậy, không dùng khi lái xe, vận hành máy móc, làm việc trên cao,...

Điều kiện bảo quản

- Bảo quản thuốc nơi khô ráo thoáng mát, tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng, nhiệt độ dưới 30 độ C.

- Để tránh xa tầm tay trẻ em.

Thuốc Zengesic mua ở đâu? Giá bao nhiêu?

Thuốc được bán tại nhiều nhà thuốc trên toàn quốc với nhiều mức giá khác nhau dao động từ 100.000 đến 150.000 đồng. Để mua thuốc với giá ưu đãi, hãy liên hệ với chúng tôi thông qua website hoặc số hotline.

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Ưu điểm

- Giá cả phải chăng, phù hợp với kinh tế người bệnh.

- Giúp hạ sốt nhanh.

- Dạng thuốc dễ dùng, sinh khả dụng tốt.

Nhược điểm

- Không dùng được cho đối tượng suy gan, thận.

- Không dùng cho bà mẹ cho con bú và phụ nữ mang thai.

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

0866887633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
Biseptol 480mg
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cefdinir 125 DHG
144.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Augmentin 625mg
196.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Augmentin 1g
308.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Klacid 125mg/5ml
115.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zinnat 500mg
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zinnat 250mg
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zitromax 500mg
270.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oflovid 0.3% lọ 5ml
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Betadine antiseptic solution 10% 30ml
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Manginovim
46.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Basultam
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hadipro 500mg
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tyrosur 5g
62.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Garosi
155.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Klacid MR 500mg
245.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Klavunamox 400/57mg
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Doxycyclin 100 mg
72.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fluomizin 10mg
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biseptol 80ml
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Benzathin Benzylpenicillin 1.200.000IU
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hidrasec 30mg Children
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Multidex Gel 85g
430.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
MEKOTRICIN
6.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gelacmeigel
18.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Clesspra DX
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bio - Taksym
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
FOSMICIN-S
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Flagyl 250mg
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Polydexa
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tetracyclin 1%
2.800đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Corneregel
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Vigadexa
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Rifampicin 300mg MKP
260.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Betadine cream 5% w/w 15g
59.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bicebid 200mg
595.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Azithromycin 250 DHG
180.000đ 185.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Klamentin 500/125
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tobrex Eye Ointment 0.3%
48.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hagimox 250mg
25.000đ 30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Scanax 500
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Inti feme
190.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tolsus Suspension 60ml
53.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Vizicin 125
115.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Alclav BID 228,5mg/5ml dry syrup
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cefprozil 250-US
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fortdinir
93.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gynosap
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Inner Beauty Gel
900.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Inner Refreshing Wash 50ml
1.800.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Azicine 250mg (viên)
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Augmentin 250mg/31,25mg
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ladyformine
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Taxetil 50ml
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Klion 250mg
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Anaferon for children 3mg
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
GOLDASMO 100
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cefalexin 500mg Domesco
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trichopol 0.5%
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt kháng khuẩn Dr.Family
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Augxicine 250mg/31,25mg
38.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ampicilin 500mg
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ceftopix 50 suspension
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sulfaprim F
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Clatab 500mg
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Pmx Ciprofloxacin 500mg
215.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Choncylox 500mg
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cefoxitin 1g
700.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lotrial S-200
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cefdinir 125-HV
47.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ofloxacin 200mg MKP
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Monoclarium 200mg
815.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Salonpas Spray
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Long huyết P/H
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Flumetholon 0,1% 5ml
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Statripsine
72.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nostravin
9.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Babytrim-New alpha
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren Emulgel
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SaVi Mesalazine 500
790.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Anginovag
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 75mg/3ml
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mobic 15mg/1.5ml
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Neo-Nidal
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Arcoxia 30mg
450.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Menison 16mg
115.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medexa 16mg
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclovat suppo 100
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Vocfor 4mg
310.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Alphachymotrypsin 4200 IU
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brexin
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Menison 4mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Feldene 20mg
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt mũi Otrivin 0.05%
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medexa 4mg
115.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bộ GelX
840.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hirudoid 14g
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gel Nociceptol 40ml
175.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Betamethason 30g
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cao xoa bách xà
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dobutane spray
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
AlphaDHG
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren SR 75mg
650.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dexamethasone 4mg/ml Vinphaco
16.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Prednisolon 5mg Pharbaco
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Alpha-CHYMOTRYPSIN Euvipharm
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Alpha Chysin-Daktin
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bostacet
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan 500mg
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dexone 0,5 mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac STADA gel
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sedachor
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Giảm đau thần kinh D6
13.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Najatox 40g
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thần kinh D3
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Partamol 500mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ultracet
340.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Polebufen
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gramadol Capsules
270.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Children's Tylenol 60ml
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fastum Gel 30g
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biragan Kids 325mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tatanol 500mg
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biviflu
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YSP Uripax 200mg
715.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
A.T Ibuprofen
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zytee 10ml
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 150mg
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol sủi
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol Extra
53.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gofen 400mg
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo.300mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 16mg
143.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 4mg
33.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Difelene 50mg
19.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 100mg
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Celebrex 200mg
350.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SOSDol 25mg
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac 75mg/3ml
48.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Indomethacin 25mg
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thylmedi 4mg
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sotstop 2g/100ml
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dentanalgi
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol Kabi 1000
38.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Halcort-6
220.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Codeine
270.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Perfalgan 10mg/ml
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brufen 100mg/5ml
12.500đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Profen 100mg/10ml
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt lạnh giảm đau Etyl-CO2
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
OP.ZEN Viên tiêu sưng giảm đau
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Durogesic 50μg/h
320.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Magrax
295.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nisitanol 20mg/2ml
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nutri DHA Drops
275.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cobimol
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YURAF tab.
270.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Daitos Inj.
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Rhumedol 150
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Infulgan
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Babypain
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Aspirin MKP 81
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Miếng dán hạ sốt CoolTana
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ