Wontran

Thuốc - Giảm đau
AA2803
(4.50 sao/ 2 lượt đánh giá)

Thuốc Wontran gồm 2 thành phần chính là Acetaminophen và Tramadol được chỉ định trong kiểm soát các cơn đau cấp.

Hộp 10 vỉ x 10 viên Xuất xứ: Hàn Quốc
Thương hiệu Daewon Pharmaceutical
Cách dùng? Đường uống
Đối tượng? Người trên 16 tuổi
Thời điểm sử dụng? Không phụ thuộc bữa ăn
Phụ nữ có thai và cho con bú? Tham khảo ý kiến bác sĩ
450.000đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
0866887633

Thuốc Wontran là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Daewon Pharmaceutical Co., Ltd.

Địa chỉ: 903-1, Sangshin-ri, Hyangnam-myun, Hwaseong, Kyunggi-do, Korea

Quy cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x10 viên.

Dạng bào chế

Viên nén bao phim.

Thành phần

Trong mỗi viên thuốc gồm các thành phần:

- Acetaminophen 325mg.

- Tramadol HCl 37,5g.

- Tá dược vừa đủ.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của các thành phần chính trong công thức

- Tramadol là chất tổng hợp thuộc nhóm thuốc giảm đau trung ương opioid.

+  Tramadol và chất chuyển hóa có hoạt tính o-desmethyltramadol (M1) gắn vào thụ thể u của noron thần kinh, làm giảm sự thu hồi norepinephrin và serotonin nên giảm cảm giác đau.

+ Chất chuyển hóa M1 có ái lực với thụ thể cao hơn 200 lần và tác dụng giảm đau gấp 6 lần so với tramadol.

- Acetaminophen hay chính là Paracetamol thuộc nhóm thuốc hạ sốt, giảm đau. Với cơ chế làm giảm tính cảm thụ cảm giác đau ở ngọn dây thần kinh nên thuốc có hiệu quả giảm đau ngoại vi.

Chỉ định

Thuốc Wontran được chỉ định giảm đau ngắn hạn trong vòng 5 ngày với các trường hợp đau cấp tính. 

Cách dùng

Trước khi sử dụng thuốc, người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng để có chế độ dùng thuốc cho hiệu quả tốt nhất.

Cách sử dụng

- Chỉ sử dụng thuốc khi có chỉ định của bác sĩ.

- Thuốc sử dụng theo đường uống.

Liều dùng

Liều dùng của thuốc được điều chỉnh để phù hợp với từng bệnh nhân và tình trạng của bệnh.  Có thể sử dụng theo liều chỉ định của bác sĩ hoặc tham khảo liều dưới đây:

- Người lớn và trẻ em > 16 tuổi: 2 viên/lần mỗi 4- 6h. Không dùng quá 8 viên/ngày.

- Bệnh nhân suy thận với độ thanh thải creatinin < 30ml/phút: Liều tối đa 2 viên/lần mỗi 12h.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Quên liều: 

- Khi quên 1 liều thuốc, uống ngay khi nhớ ra. Nên bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo đúng lịch trình nếu gần thời điểm dùng liều tiếp theo. 

- Không uống gấp đôi để bù liều đã quên.

Quá liều:  

Biểu hiện quá liều có thể của riêng tramadol, acetaminophen hoặc của cả 2 thành phần. Cần tuân thủ liều dùng được chỉ định. Nếu vô tình dùng quá liều và xuất hiện các triệu chứng bất thường cần báo ngay cho bác sĩ để có cách xử trí kịp thời.

Tramadol:

- Triệu chứng: Suy hô hấp, buồn ngủ tiến đến ngẩn nhơm hôn mê, nhũn xương cơ, da lạnh, đồng tử co, chậm nhịp tim, hạ huyết áp, co giật, tim ngừng đập và tử vong.

- Điều trị quá liều:

+ Thông đường thở.

+ Điều trị hỗ trợ, dùng oxy và thuốc tăng huyết áp kiểm soát sốc tuần hoàn và phù phổi.

+ Matxa tim và khử fibrin nếu tim loạn nhịp hoặc ngừng đập.

+ Điều trị triệu chứng mất ngủ, co giật bằng Benzodiazepine/barbiturat.

+ Giải độc bằng Naloxon chỉ hiệu quả trong một số trường hợp.

Acetaminophen:

- Hoại tử gan là tác dụng độc tính cấp nghiêm trọng nhất và có thể gây tử vong. Ngoài ra có thể có hoại tử ống thận, hôn mê.

- Các biểu hiện ngộ độc sớm: Buồn nôn, nôn, xanh xao, khó chịu toàn thân. Có thể các triệu chứng phải 48-72h sau khi quá liều mới xuất hiện.

- Xử trí:

+ Trước tiên dùng than hoạt để khử độc dạ dày nếu quá liều trong vòng 4h. Sau đó dùng N-acetylcystein để giảm hấp thu toàn thân.

+ Xác định nồng độ acetaminophen trong máu nếu bệnh nhân ngộ độc hơn 4h đẻ đánh giá nguy cơ gây độc gan.

Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc Wontran đối với bệnh nhân:

- Quá mẫn với tramadol, acetaminophen, các opioid khác hay bất kỳ thành phần nào của thuốc. 

- Đang sử dụng hoặc mới ngừng dùng trong vòng 15 ngày thuốc ức chế MAO.

- Nhiễm độc rượu, thuốc ngủ, thuốc giảm đau trung ương, các opioid, thuốc điều trị tâm  thần.

- Nghiện opioid.

- Suy hô hấp nặng, suy gan nặng.

- Động kinh chưa được kiểm soát.

- Trẻ em dưới 16 tuổi.

- Phụ nữ cho con bú.

Tác dụng không mong muốn

Trong quá trình sử dụng, các báo cáo về các tác dụng phụ bất lợi mà bệnh nhân có thể gặp phải như sau:

- Hệ tiêu hóa: Buồn nôn, nôn, đau bụng, đầy hơi, khó tiêu, khô miệng, táo bón, tiêu chảy.

- Hệ thần kinh trung ương: 

+ Chóng mặt, đau đầu, buồn ngủ, mất ngủ, chán ăn.

+ Hồi hộp, bồn chồn, lo lắng, dễ xúc động, ảo giác, sảng khoái, tăng trương lực, run.

- Những tác dụng khác: Ngứa, phát ban, mệt mỏi, suy nhược, tăng tiết mồ hôi, đỏ mặt, nhiễm trùng hô hấp trên.

- Liên quan đến Tramadol: Sốc phản vệ, hoại tử ly giả độc biểu bì, hội chứng steven johnson, tăng men gan, hạ huyết áp tư thế đứng, trụy tim mạch.

- Liên quan đến Acetaminophen:

+ Ban đỏ, mày đay có thể nặng hơn kèm số và tổn thương cơ, giảm bạch cầu, bạch cầu trung tính, giảm hồng cầu toàn thể.

+ Quá mẫn, sốc phản vệ với những triệu chứng phù mặt, miệng, họng, suy hô hấp, ngứa, phát ban, nôn. Nên ngưng thuốc nếu có các biểu hiện trên và điều trị đến khi bệnh nhân trở lại trạng thái bình thường.

Khi gặp bất kỳ triệu chứng bất thường nào kể trên cần thông báo và hỏi ý kiến bác sĩ để có cách giải quyết kịp thời. 

Tương tác thuốc

Cần thận trọng trong quá trình sử dụng vì thuốc có thể xảy ra một số tương tác thuốc được ghi nhận như sau: 

- Thuốc ức chế CYP2D6, CYP3A4 như quinidin, paroxetin, ketoconazol…: Giảm chuyển hóa và thải trừ tramadol, tăng nguy cơ gây độc và xuất hiện hội chứng serotonin.

- Các thuốc Serotonergic như thuốc ức chế tái thu hồi serotonin chọn lọc, thuốc iMAO, thuốc chẹn alpha-2 adrenergic: Gây hội chứng serotonin, thận trọng khi sử dụng.

- Carbamazepin: Không khuyến cáo kết hợp vì sẽ làm tăng chuyển hóa và làm giảm tác dụng giảm đau của tramadol.

- Quinidin: Giảm chuyển hóa và tăng tác dụng của Tramadol.

- Thuốc giống Warfarin: Nên được đánh giá thời gian prothrombin định kỳ mặc dù tramadol hay acetaminophen ít gây ảnh hưởng đến hiệu quả warfarin.

- Diflunisal: Tăng 50% nồng độ acetaminophen trong máu.

Để tránh các tương tác bất lợi ảnh hưởng đến hiệu quả điều trị, hãy báo ngay với bác sĩ về tất cả các loại thuốc đang dùng.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ có thai: 

- Hiện nay chưa có đủ thông tin về ảnh hưởng của thuốc đến sự phát triển của thai nhi. Thuốc có thể đi qua được nhau thai. Dùng tramadol dài ngày có thể gây nghiện thuốc và gây hội chứng cai thuốc cho trẻ sơ sinh.

- Chính vì vậy việc sử dụng thuốc trong khi mang thai, trước chuyển dạ và trong khi chuyển dạ cần được tính toán kỹ càng. Chỉ dùng thuốc nếu lợi ích mang lại thật sự lớn hơn tác dụng có hại,

Phụ nữ cho con bú: Tramadol được tìm thấy trong sữa mẹ nhưng chưa biết liệu thuốc có gây tác hại cho trẻ bú mẹ không nên thuốc không được sử dụng cho phụ nữ đang cho con bú.

Những người lái xe và vận hành máy móc

Thuốc Wontran gây đau đầu, chóng mặt, ảo giác, buồn ngủ nên đặc biệt thận trọng khi dùng trong lúc lái xe hay khi vận hành máy móc.

Lưu ý đặc biệt khác

- Trước khi điều trị bác sĩ nên cảnh báo bệnh nhân về các triệu chứng của hội chứng Steven-johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính.

- Không dùng rượu khi đang điều trị vì sẽ tăng nguy cơ suy gan cấp.

- Những bệnh nhân có tiền sử phản ứng phản vệ với codein, các opioid khác thì không nên dùng thuốc. 

- Không dùng cùng các thuốc khác cùng hoạt chất acetaminophen và tramadol.

- Thuốc có thể gây nghiện kiểu morphin. Tránh dùng thuốc kéo dài với người nghiện opioid.

- Thận trọng khi sử dụng thuốc trên các đối tượng:

+ Có nguy cơ suy hô hấp.

+ Đang dùng thuốc ức chế thần kinh trung ương như rượu, opioid, thuốc mê, thuốc ngủ, phenothiazin, an thần. Nên giảm liều thuốc.

+ Tăng áp lực nội sọ, chấn thương đầu.

Điều kiện bảo quản

- Thuốc được bảo quản trong bao bì kín, nơi khô ráo, tránh ánh nắng, nhiệt độ dưới 30 độ C.

- Để ngoài tầm với của trẻ em.

- Không sử dụng thuốc sau ngày hết hạn trên bao bì.

Thuốc Wontran giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Thuốc Wontran hiện được bán ở nhiều nhà thuốc, quầy thuốc trên toàn quốc với giá khoảng 480.000 đồng/hộp. Trên trang web của chúng tôi đang có mức giá tri ân khách hàng, chỉ 450.000VNĐ/hộp.

Để mua được sản phẩm chính hãng, với giá cả hợp lý, được dược sĩ tư vấn tận tình, kết hợp với dịch vụ giao hàng nhanh chóng, hãy liên hệ với chúng tôi ngay qua hotline hoặc đặt hàng trực tiếp ngay trên website.

Chúng tôi cam kết: Ở ĐÂU RẺ NHẤT, CHÚNG TÔI RẺ HƠN. Sức khỏe của bạn là sự quan tâm lớn nhất của chúng tôi.

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Thuốc Wontran có tốt không? Để được giải đáp thắc mắc, hãy cùng Central Pharmacy tìm hiểu những ưu nhược điểm chính của thuốc này như sau:

Ưu điểm

- Giảm đau nhanh do kết hợp 2 thành phần tác động trên thần kinh trung ương và ở ngoại vi.

- Giá thành tương đối rẻ phù hợp nhiều đối tượng.

Nhược điểm

- Cần thận trọng khi dùng quá liều có thể dẫn đến tử vong hay các tác dụng không mong muốn nghiêm trọng.

- Chỉ sử dụng trong giảm đau cấp tính, không dùng để giảm đau trong trường hợp đau nặng như đau do ung thư, đau nội tạng.

Có thể bạn quan tâm

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

0866887633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
Bostacet
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan 500mg
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dexone 0,5 mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac STADA gel
10.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sedachor
26.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Giảm đau thần kinh D6
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Najatox 40g
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thần kinh D3
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Partamol 500mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ultracet
340.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Polebufen
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zengesic
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gramadol
270.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Children's Tylenol 60ml
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fastum Gel 30g
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biragan Kids 325mg
48.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tatanol 500mg
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biviflu
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YSP Uripax 200mg
750.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
A.T Ibuprofen
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Salonpas Spray
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zytee 10ml
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 150mg
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol sủi
29.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol Extra
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gofen 400mg
155.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 300mg
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Long huyết P/H
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 16mg
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 4mg
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Difelene 50mg
19.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 100mg
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Celebrex 200mg
365.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SOSDol 25mg
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac 75mg/3ml Vinphaco
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Indomethacin 25mg
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren Emulgel
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Anginovag
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 75mg/3ml
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mobic 15mg/1.5ml
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thylmedi 4mg
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sotstop 2g/100ml
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Neo-Nidal
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Arcoxia 30mg
205.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclovat suppo 100
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brexin
170.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Menison 4mg
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt mũi Otrivin 0.05%
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medexa 4mg
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dentanalgi
18.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gel Nociceptol 40ml
175.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cao xoa bách xà
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dobutane spray
220.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol Kabi 1000
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
AlphaDHG
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Halcort-6
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Codeine
280.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Perfalgan 10mg/ml
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren SR 75mg
650.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brufen 100mg/5ml
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Profen 100mg/10ml
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt lạnh giảm đau Etyl-CO2
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
OP.ZEN Viên tiêu sưng giảm đau
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Durogesic 50μg/h
320.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Magrax
295.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nisitanol 20mg/2ml
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nutri DHA Drops
275.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cobimol
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YURAF tab.
710.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Daitos Inj.
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Rhumedol 150
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Infulgan
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Babypain
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Aspirin MKP 81
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Spasmaverine
36.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 250mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 150mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Parazacol 1000
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tydol Plus
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fahado 500mg
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hacold
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Feparac
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
BFS - Paracetamol
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Apotel max
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Havafen
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Agimol 150
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Acetab extra
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 250
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SaVi Etoricoxib 30
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dolzero
190.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trosicam 7,5mg
210.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oxycontin 40mg
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ifetab 400mg USPharma
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mexcold 100
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol 500mg Usarich
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Novocain 3% Hdpharma
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dầu Gừng Cung Đình 12ml
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 80mg/5ml
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Durogesic 25 µg/h
800.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dinalvic VPC
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac 75mg/3ml HDpharma
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ