Piantawic

Thuốc không kê đơn - Giảm đau, hạ sốt
AA4040
(4.50 sao/ 2 lượt đánh giá)

Thuốc Piantawic gồm 2 thành phần là Paracetamol và Ibuprofen có tác dụng giảm đau, hạ sốt, chống viêm trong các trường hợp đau nhức xương khớp, đau đầu, đau bụng kinh, nhức răng, đau sau phẫu thuật…

Hộp 10 vỉ x 10 viên Xuất xứ: Việt Nam
Thương hiệu TV.Pharm
Cách dùng? Đường uống
Đối tượng? Từ 12 tuổi trở lên
Thời điểm sử dụng? Sau khi ăn
Phụ nữ có thai và cho con bú? Tham khảo ý kiến bác sĩ
0đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
0866887633
*Thông tin từ website chỉ mang tính chất tham khảo. Quý khách vui lòng hỏi ý kiến bác sĩ hoặc liên hệ 0866887633 để được chuyên gia tư vấn.

Thuốc Piantawic là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty Cổ phần Dược phẩm TV.Pharm.

Quy cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Dạng bào chế

Viên nang cứng. 

Thành phần

Trong mỗi viên thuốc gồm các thành phần:

- Paracetamol 325mg. 

- Ibuprofen 200mg. 

- Tá dược vừa đủ.

Tác dụng của thuốc Piantawic

Tác dụng của các thành phần trong công thức

- Paracetamol: Thuộc nhóm thuốc hạ sốt, giảm đau. Không giống như các NSAID khác, thuốc không có hoạt tính chống viêm và gây ra những tổn thương trên đường tiêu hóa hoặc trên tim.

- Ibuprofen:

+ Là 1 thuốc thuộc nhóm chống viêm không steroid - NSAID. Nhờ ức chế tổng hợp cyclooxygenase (COX) nên ngăn cản sự tổng hợp prostaglandin, từ đó giúp hạ sốt, giảm đau và giảm phản ứng viêm.   

+ Ở liều thấp thuốc giúp giảm đau, hạ sốt. Liều > 1200mg/ngày có hoạt tính chống viêm.

Piantawic kết hợp giữa tác dụng hạ nhiệt, giảm đau của Paracetamol và khả năng kháng viêm của Ibuprofen. 

Chỉ định

Thuốc Piantawic được chỉ định trong các trường hợp:

- Điều trị giảm đau xương khớp mức độ nhẹ đến vừa như đau cổ, đau vai, lưng. cứng cơ cổ, viêm gân, bong gân, viêm khớp dạng thấp, viêm khớp, viêm bao hoạt dịch.

- Giảm đau đầu do căng thẳng tinh thần.

- Giảm đau bụng kinh, đau răng, sau khi nhổ răng hoặc đau sau khi tiểu phẫu.

Cách dùng

Trước khi sử dụng thuốc, người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng để có chế độ dùng thuốc cho hiệu quả tốt nhất.

Cách sử dụng

- Thuốc dùng theo đường uống cùng với ly nước đầy. Nuốt nguyên viên, không căn, bẻ nghiền thuốc.

- Nên uống sau khi ăn. 

Liều dùng

Liều dùng của thuốc được điều chỉnh để phù hợp với từng đối tượng sử dụng. Có thể sử dụng theo liều chỉ định của bác sĩ hoặc tham khảo liều dưới đây:

- Người lớn: Ngày uống 3 lần, mỗi lần 1-2 viên.

- Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Ngày uống 1-2 lần, mỗi lần 1 viên.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Quên liều: 

- Khi quên 1 liều thuốc, uống ngay khi nhớ ra. Nên bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo đúng lịch trình nếu gần thời điểm dùng liều tiếp theo. 

- Không uống gấp đôi để bù liều đã quên.

Quá liều: 

* Paracetamol:

- Bệnh nhân bị ngộ độc thuốc do dùng 1 liều độc duy nhất hay dùng lặp lại liều 7,5-10g/ngày trong 1-2 ngày liên tiếp, hoặc do dùng thuốc dài ngày gây ngộ độc gan.

- Biểu hiện: Buồn nôn, nôn, đau bụng, tím tái da, niêm mạc, móng tay.

- Xử trí: 

+ Cần rửa dạ dày, tốt nhất trong vòng 4h sau khi uống. 

+ Có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối để giảm hấp thu Paracetamol.

+ Sử dụng N-acetylcystein để giải độc paracetamol, có hiệu quả trong vòng 10h sau khi uống thuốc. Ngoài ra có thể dùng Methionin.

+ Điều trị hỗ trợ tích cực.

* Ibuprofen:

- Triệu chứng: Đau bụng, buồn nôn, nôn, mệt mỏi, lơ mơ, đau đầu, ù tai, co giật, ức chế thần kinh trung ương.

- Xử trí: Rửa dạ dày, gây nôn, hoặc uống than hoạt tính. Trường hợp nặng thì tiến hành thẩm tách máu, truyền máu.  

Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc Piantawic đối với bệnh nhân:

- Quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc. 

- Dị ứng với aspirin hay với các thuốc chống viêm không steroid khác (Bệnh nhân bị hen, viêm mũi, nổi mày đay sau khi dùng aspirin).

- Đang sử dụng với các thuốc NSAID khác, thuốc chống đông coumarin.

- Bị hen, co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng.

- Đang điều trị loét dạ dày tá tràng tiến triển. 

- Suy gan hoặc suy thận (mức lọc cầu thận < 30ml/phút).

- Thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.

- Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận.

- Bệnh tạo keo.

- Phụ nữ mang thai 3 tháng cuối.

Tác dụng không mong muốn

Trong quá trình sử dụng, các tác dụng bất lợi mà bệnh nhân có thể gặp phải như sau:

- Paracetamol: 

+ Dị ứng, ban da.

+ Buồn nôn, nôn.

+ Có thể giảm huyết cầu toàn phần, giảm bạch cầu, thiếu máu.

+ Gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

- Ibuprofen: 

+ Sốt, mỏi mệt, nhức đầu, hoa mắt, chóng mặt, bồn chồn. 

+ Chướng bụng, buồn nôn, nôn.

+ Mẩn ngứa, ngoại ban.

Khi gặp bất kỳ triệu chứng bất thường nào cần thông báo và hỏi ý kiến bác sĩ để có cách giải quyết kịp thời. 

Tương tác thuốc

Các tương tác giữa thuốc Piantawic với các thuốc dùng cùng cần lưu ý bao gồm:

- Thuốc chống đông máu và các dẫn chất indandion: Tăng nhẹ tác dụng khi dùng Paracetamol liều cao kéo dài.

- Nghiện rượu, thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin...), Isoniazid và các thuốc chống lao: Tăng độc tính trên gan của Paracetamol.

- Các thuốc chống viêm không steroid khác: Dùng đồng thời với Ibuprofen làm tăng tác dụng phụ gây chảy máu và loét dạ dày. 

- Thuốc lợi tiểu: Ibuprofen làm giảm tác dụng bài tiết natri của các thuốc lợi tiểu. 

Để đảm bảo an toàn và hiệu quả, hãy báo với bác sĩ về tất cả các loại thuốc, thực phẩm bảo vệ sức khỏe đang dùng và các bệnh khác đang mắc phải để được tư vấn và điều chỉnh phù hợp.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

- Phụ nữ có thai: 

+ Khuyến cáo không dùng Ibuprofen cho phụ nữ mang thai ở 3 tháng cuối vì đã có những bằng chứng cho thấy ibuprofen gây hại cho thai nhi: Tăng áp lực phổi và suy hô hấp nặng ở trẻ sơ sinh do đóng sớm ống động mạch trong tử cung, gây ít nước ối và vô niệu ở trẻ sơ sinh, có thể ức chế co bóp tử cung, làm chậm đẻ và tăng nguy cơ chảy máu nếu mẹ dùng thuốc 7 ngày trước khi sinh.

+ Do đó thuốc chống chỉ định sử dụng cho phụ nữ mang thai 3 tháng cuối. Với giai đoạn đầu của thai kỳ chỉ sử dụng thuốc khi có chỉ định của bác sĩ. 

- Phụ nữ cho con bú: Thuốc được sử dụng cho phụ nữ khi cho con bú dưới sự theo dõi cẩn thận của bác sĩ. 

Những người lái xe và vận hành máy móc

Thuốc gây hoa mắt, chóng mặt, nhức đầu, không nên sử dụng cho người lái xe hay khi vận hành máy móc.

Lưu ý đặc biệt khác

- Sử dụng liên tục 2 tuần có thể gây suy gan, suy thận.

- Hạn chế uống nhiều rượu trong khi sử dụng thuốc để giảm độc tính trên gan của Paracetamol.

- Ở những bệnh nhân mắc, hoặc có tiền sử hen phế quản hoặc dị ứng với các NSAID khi uống thuốc có thể gây giảm phụ thuộc liều tạo thành prostaglandin và làm lắng đọng gây suy thận.

- Khi sử dụng ibuprofen có thể làm tăng huyết áp. Bệnh nhân cần được cảnh báo về các triệu chứng độc tính nghiêm trọng trên tim mạch. Khi dùng Ibuprofen liều cao bệnh nhân tăng nguy cơ bệnh nhồi máu cơ tim và đột quỵ, có thể dẫn đến tử vong. Nguy cơ này có thể xuất hiện sớm trong vài tuần đầu dùng thuốc và có thể tăng lên theo thời gian dùng thuốc.  

- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). 

Điều kiện bảo quản

- Thuốc được bảo quản trong bao bì kín, nơi khô ráo, tránh ánh nắng, nhiệt độ dưới 30 độ C.

- Để ngoài tầm với của trẻ em.

- Không sử dụng thuốc sau ngày hết hạn trên bao bì.

Thuốc Piantawic giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Hiện nay, thuốc được bán rộng rãi tại các nhà thuốc trên toàn quốc với giá bán thay đổi tùy theo từng cơ sở bán và phân phối. Để mua được sản phẩm chất lượng tốt, giá cả hợp lý, đồng thời được các dược sĩ tư vấn tận tình kết hợp với dịch vụ giao hàng nhanh chóng, hãy liên hệ với chúng tôi theo các cách sau đây:

- Gọi điện đến số hotline của nhà thuốc.

- Đặt hàng ngay trên website.

Central Pharmacy cam kết là địa chỉ uy tín cung cấp sản phẩm chính hãng, nguồn gốc xuất xứ rõ ràng với giá tốt nhất đến tay người mua hàng.

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Thuốc Piantawic có tốt không? Để được giải đáp thắc mắc, hãy cùng chúng tôi điểm lại những ưu nhược điểm chính của sản phẩm này như sau:

Ưu điểm

- Thuốc giảm đau và hạ sốt nhanh chóng và có tác dụng chống viêm hiệu quả. 

- Dạng viên tiện dụng khi sử dụng và mang theo.

Nhược điểm

- Thuốc có nhiều tác dụng phụ và tương tác thuốc nghiêm trọng.

- Không sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai 3 tháng cuối và trẻ em < 12 tuổi. 

- Có thể xảy ra những triệu chứng nghiêm trọng, đặc biệt độc tính trên gan khi dùng quá liều.

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

0866887633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
Bostacet
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan 500mg
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dexone 0,5 mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac STADA gel
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sedachor
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Giảm đau thần kinh D6
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Najatox 40g
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thần kinh D3
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Partamol 500mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ultracet
340.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Polebufen
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zengesic
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gramadol
270.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Children's Tylenol 60ml
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fastum Gel 30g
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biragan Kids 325mg
48.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tatanol 500mg
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biviflu
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Yspuripax 200mg
750.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
A.T Ibuprofen 100mg/5ml
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Salonpas Spray
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zytee 10ml
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 150mg
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol sủi
29.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol Extra
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gofen 400mg
170.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 300mg
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Long huyết P/H - Tan nhanh vết bầm tím
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 16mg
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 4mg
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Difelene 50mg
19.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 100mg
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Celebrex 200mg
365.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SOSDol 25mg
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac 75mg/3ml Vinphaco
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Indomethacin 25mg
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren Emulgel
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Anginovag
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 75mg/3ml
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mobic 15mg/1.5ml
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thylmedi 4mg
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sotstop 2g/100ml
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Neo-Nidal
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Arcoxia 30mg
205.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclovat suppo 100
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brexin
170.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Menison 4mg
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt mũi Otrivin 0.05%
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medexa 4mg
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dentanalgi
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gel Nociceptol 60ml
175.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cao xoa bách xà
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dobutane spray - Hết đau xương khớp
220.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol Kabi 1000
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
AlphaDHG
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Halcort-6
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Codeine
280.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Perfalgan 10mg/ml
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren SR 75mg
650.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brufen 100mg/5ml
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Profen 100mg/10ml
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt lạnh giảm đau Etyl-CO2
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
OP.ZEN Viên tiêu sưng giảm đau
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Durogesic 50μg/h
320.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Magrax
295.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nisitanol 20mg/2ml
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nutri DHA Drops
275.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cobimol
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YURAF tab.
710.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Daitos Inj.
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Rhumedol 150
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Infulgan
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Babypain
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Aspirin MKP 81
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Spasmaverine
36.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 250mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 150mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Parazacol 1000
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tydol Plus
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fahado 500mg
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hacold
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Feparac
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
BFS - Paracetamol : HẠ SỐT, GIẢM ĐAU nhanh
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dịch truyền Apotel max
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Havafen - Cắt cơn SỐT , giảm ĐAU nhanh
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Agimol 150
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Acetab extra
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 250
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SaVi Etoricoxib 30
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dolzero
190.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trosicam 7,5mg
210.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oxycontin 40mg
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ifetab 400mg USPharma
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mexcold 100
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol 500mg Usarich
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Wontran
450.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Novocain 3% HDpharma
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dầu Gừng Cung Đình 12ml
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 80mg/5ml
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Durogesic 25 µg/h
800.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dinalvic VPC
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac 75mg/3ml HDpharma
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dịch truyền Offipain 10mg/ml
38.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Debora 325
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hi-tavic
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 160mg/10ml
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lessenol Extra
78.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc tiêm Vinrolac 30mg/ml
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc tiêm giảm đau mạnh Movepain 30mg/ml
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Anigrine 20mg/2ml
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Panadol (viên sủi)
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Meloxicam BP 7.5mg
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Pycitil 20mg
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gel bôi da Leopass
10.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Roblotidin
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Elacox 400
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol 500mg Meyer-BPC (lọ)
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Para-OPC 80mg
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Para-OPC 150mg
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Para-OPC 250mg
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
USCadigesic 500
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Effer-Paralmax 500
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sara hương dâu tây
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Poltrapa
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferhasan 250mg
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bufecol 100 Susp
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ibuhadi
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol Child 325mg
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Miếng dán hạ sốt CoolTana
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Meloflam 15mg
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Doliprane 2,4% sans sucre
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ