Parazacol 1000

Thuốc - Giảm đau, hạ sốt
AA505
(4.50 sao/ 2 lượt đánh giá)

Thuốc Parazacol 1000 có thành phần chính Paracetamol. Tác dụng giảm đau trong điều trị những bệnh cơn đau trung bình, sốt mà không sử dụng được bằng đường uống.

Chai 100ml Xuất xứ: Việt Nam
Thương hiệu Pharbaco
Cách dùng? Đường tiêm truyền
Đối tượng? Mọi lứa tuổi
Thời điểm sử dụng? Theo chỉ định bác sĩ
Phụ nữ có thai và cho con bú? Cấm
100.000đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
0866887633

Thuốc Parazacol 1000 là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty Cổ phần Dược phẩm Trung ương I - Pharbaco.

Địa chỉ: 160 Tôn Đức Thắng, Hà Nội, Việt Nam.

Quy cách đóng gói

Chai 100ml.

Dạng bào chế

Dung dịch tiêm.

Thành phần

Mỗi chai có chứa:

- Paracetamol 1000mg.

- Tá dược vừa đủ 100ml.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của Paracetamol

- Là thuốc giảm đau, hạ sốt, có thể thay thế Aspirin.

- Không hiệu quả trong điều trị viêm.

- Với liều điều trị, ít ảnh hưởng đến hệ tim mạch, hô hấp, đường tiêu hóa như xước, kích ứng, chảy máu dạ dày và không làm thay đổi cân bằng acid - base, không tay tích mẽ.

- Cơ chế: Tác động đến COX/PG của hệ thần kinh trung ương.

Chỉ định

Thuốc được dùng:

- Giảm đau ngắn ngày cho những cơn đau trung bình, nhất là sau phẫu thuật.

- Điều trị cơn sốt ngắn ngày khi không thể dùng đường khác, hoặc khi cần điều trị cấp.

Cách dùng

Cách sử dụng

Truyền tĩnh mạch trong 15 phút, khoảng cách giữa 2 lần truyền ít nhất 4 giờ.

Liều dùng

Tham khảo liều tính theo cân nặng như sau:

- Người lớn:

+ Trên 50kg: 1g/lần (1 chai), mỗi lần cách nhau 4 - 6 giờ, liều tối đa 4g/ngày.

+ Dưới 50kg: 15 mg/kg/lần, mỗi lần cách nhau 4 - 6 giờ, tối đa 60 mg/ngày.

+ Liều tối đa 3g/ngày ở người nghiện rượu, suy dinh dưỡng mạn tính, bị mất nước.

- Trẻ em:

+ Sơ sinh thiếu tháng trên 32 tuần chỉnh theo tuổi thai: 7,5mg/kg, mỗi lần truyền cách nhau 8 giờ, tối đa 25 mg/kg/24 giờ.

+ Sơ sinh: 10 mg/kg, mỗi lần cách 4 - 6 giờ, tối đa 30mg/kg/24 giờ.

+ Trẻ em < 10kg: 10 mg/kg cách 4 - 6 giờ/lần, tối đa 40mg/kg/24 giờ.

+ Trẻ em từ 10 - 50kg: 15mg/kg cách 4 - 6 giờ/lần, tối đa 60 mg/kg/24 giờ.

+ Trẻ em > 50kg: Giống như người lớn.

- Suy thận có độ thanh thải creatinin < hoặc = 30 ml/phút: Tăng khoảng cách giữa các lần sử dụng ít nhất 6 giờ.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Khi quên liều: Được thực hiện bởi nhân viên y tế nên tránh được tình trạng quên liều.

Khi quá liều:

- Triệu chứng và dấu hiệu:

+ Đau bụng, buồn nôn và nôn.

+ Xuất hiện chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng của Methemoglobin - máu. 

+ Đối với trường hợp nặng, lúc đầu gây kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động, mê sảng. Sau đó ức chế hệ thần kinh trung ương gây sững sờ, mệt lả, hạ thân nhiệt; thở nhanh, nông; mạch nhanh, không đều, yếu, huyết áp thấp và suy tuần toàn. Trụy mạch, co giật nghẹt thở gây tử vong được báo cáo. Thường hôn mê xảy ra trước khi tử vong đột ngột hoặc sau vài ngày hôn mê.

+ Tổn thương gan phụ thuộc vào liều dùng, có thể nghiêm trọng, rõ rệt trong 2 - 4 giờ sử dụng liều độc.

+ Aminotransferase huyết tương tăng, thỉnh thoảng tăng rất cao và tăng Bilirubin trong huyết tương. Khi gan bị lan rộng tổn thương, thời gian Prothrombin kéo dài.

+ Suy thận cấp cũng được báo cáo.

+ Khi làm sinh thiết gan phát hiện có hoại tử gan từ trung tâm tiểu thùy trừ vùng quanh tĩnh mạch cửa,

- Nếu xuất hiện các tác dụng phụ nghiêm trọng, báo ngay cho bác sĩ để được xử lý kịp thời. Cần sử dụng hợp chất Sulfhydryl như N - Acetylcystein dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Hoặc sử dụng Methionun. Điều trị hỗ trợ tích cực là điều quan trọng khi nhiễm độc nặng.

Chống chỉ định

Thuốc Parazacol 1000 không được sử dụng cho những trường hợp sau:

- Quá mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào trong công thức.

- Người có bệnh tim, thiếu máu nặng, phổi, suy gan, suy thận.

- Thiếu hụt Glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

Tác dụng không mong muốn

Cụ thể như tần suất như sau:

- Ít gặp:

+ Ban da, buồn nôn, nôn.

+ Loạn tạo máu (Giảm bạch cầu trung tính, bạch cầu, toàn thể huyết cầu), thiếu máu. + Bệnh thân, độc tính trên thận khi dùng kéo dài.

- Hiếm gặp phản ứng da nghiêm trọng:

+ Hiếm khi xảy ra nhưng đã được báo cao như hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng Lyell, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp, có khả năng gây tử vong.

+ Xử lý: Ngừng dùng thuốc và thăm khám bác sĩ.

- Thỉnh thoảng xảy ra:

+ Ban da và những phản ứng dị ứng khác như ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nghiêm trọng hơn cùng với sốt do thuốc và tổn thương niêm mạc.

+ Xử lý: Nếu thấy hiện tượng sốt, bọng nước ở quanh các hốc tự nhiên, của cơ thể nên xem xét đến hội chứng Stevens-Johnson, ngừng thuốc ngay.

Nếu thấy bất kỳ tác dụng phụ nào, thông báo ngay cho bác sĩ hoặc dược sĩ có chuyên môn để được xử lý kịp thời.

Tương tác thuốc

Một số tương tác đã được báo cáo, bao gồm:

- Thuốc chống đông máu và dẫn chất Indandion: Dùng dài ngày liệu cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng của những thuốc này.

- Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt: Gây hạ sốt nghiêm trọng khi dùng đồng thời với Paracetamol. 

- Uống quá nhiều rượu trong thời gian dài: Tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

- Thuốc chống co giật (như Carbamazepin, Phenytoin, Barbiturat): Gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, do tăng chuyển hóa thành chất độc cho gan dẫn đến tăng tính độc hại gan.

- Isoniazid: Tăng nguy cơ độc tính với gan. Cần hạn chế tự ý sử dụng thêm Paracetamol nếu đang sử dụng Isoniazid hay thuốc chống co giật.

Để đảm bảo an toàn và hiệu quả, hãy báo với bác sĩ về tất cả các loại thuốc, thực phẩm bảo vệ sức khỏe đang dùng và các bệnh khác đang mắc phải.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

- Phụ nữ mang thai: Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol dùng khi trong thai kỳ liên quan đến tác dụng phụ có thể xuất hiện đối với phát triển thai. Do đó, chỉ nên sử dụng ở người mang thai khi thật sự cần thiết.

- Bà mẹ cho con bú: Không thấy có tác động xấu ở trẻ nhỏ bú mẹ. Thuốc có tiết qua sữa mẹ nhưng với lượng nhỏ không đem lại ý nghĩa trên lâm sàng.

Những người lái xe và vận hành máy móc

Không có dữ liệu nói về ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc. Thận trọng trong trường hợp này.

Lưu ý đặc biệt khác

- Chuyển sang dạng uống ngay khi có thể.

- Không dùng bất cứ chế phẩm nào khác chứa Paracetamol.

Điều kiện bảo quản

- Nhiệt độ dưới 30 độ C.

- Tránh ánh sáng.

- Để xa tầm nhìn và tầm với của trẻ.

- Không sử dụng khi hết hạn sử dụng in trên bao bì.

Thuốc Parazacol 1000 giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Thuốc tiêm chỉ được bán tại một số cơ sở được cấp phép trên toàn quốc. Giá bán có thể chênh lệch tùy từng địa điểm. Hãy liên hệ co chúng tôi để được giá ưu đãi nhất.

Chúng tôi cam kết: Ở ĐÂU RẺ NHẤT, CHÚNG TÔI RẺ HƠN. Sự hài lòng của khách hàng là kim chỉ nam lớn nhất xuyên suốt mọi hoạt động của Central Pharmacy.

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Thuốc Parazacol 1000 có tốt không? Để được giải đáp thắc mắc, hãy cùng chúng tôi điểm lại những ưu nhược điểm chính của sản phẩm này như sau:

Ưu điểm

- Sản xuất trên dây chuyền hiện đại, đảm bảo về chất lượng

- Giúp giảm đau, hạ sốt hiệu quả khi không sử dụng được đường uống.

Nhược điểm

- Quá liều gây ngộ độc nghiêm trọng, có thể dẫn đến tử vong đột ngột

- Thận trọng khi dùng cho phụ nữ mang thai.

- Tương tác với một số thuốc.

- Cần sự thực hiện của nhân viên y tế.

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

0866887633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
Hadocort-D
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan 500mg
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ophazidon
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Doxycyclin 100 mg
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Datrieuchung New
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 150mg
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol sủi
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol Extra
53.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 300mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sotstop 2g/100ml
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclovat suppo 100
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Glotadol F
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trà giải cảm Bảo Long
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Colchicine 1mg
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Panadol Extra
240.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Miếng dán lạnh Sakura
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Panadol 500mg Sterling
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bách nhật khang
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
New Ameflu Daytime 60ml
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oresol Sport
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cobimol
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Uphadol EXTRA
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Rhumedol 150
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Infulgan
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Babypain
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 250mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 150mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Pivicol 150
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tydol Plus
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fahado 500mg
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hacold
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Fitenka
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Feparac
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thadilos
290.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lopenca
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 250
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol 500mg VPC
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ifetab 400mg USPharma
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mexcold 100
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Glotadol Flu
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol 500mg Usarich
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bostacet
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dexone 0,5 mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac STADA gel
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sedachor
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Giảm đau thần kinh D6
13.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Najatox 40g
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thần kinh D3
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Partamol 500mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ultracet
340.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Polebufen
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zengesic
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gramadol
270.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Children's Tylenol 60ml
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fastum Gel 30g
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biragan Kids 325mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tatanol 500mg
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biviflu
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YSP Uripax 200mg
715.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
A.T Ibuprofen
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Salonpas Spray
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zytee 10ml
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gofen 400mg
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Long huyết P/H
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 16mg
143.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 4mg
33.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Difelene 50mg
19.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 100mg
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Celebrex 200mg
350.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SOSDol 25mg
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac 75mg/3ml Vinphaco
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Indomethacin 25mg
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren Emulgel
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Anginovag
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 75mg/3ml
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mobic 15mg/1.5ml
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thylmedi 4mg
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Neo-Nidal
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Arcoxia 30mg
450.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brexin
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Menison 4mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt mũi Otrivin 0.05%
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medexa 4mg
115.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dentanalgi
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gel Nociceptol 40ml
175.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cao xoa bách xà
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dobutane spray
220.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol Kabi 1000
38.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
AlphaDHG
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Halcort-6
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Codeine
280.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Perfalgan 10mg/ml
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren SR 75mg
650.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brufen 100mg/5ml
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Profen 100mg/10ml
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt lạnh giảm đau Etyl-CO2
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
OP.ZEN Viên tiêu sưng giảm đau
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Durogesic 50μg/h
320.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Magrax
295.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nisitanol 20mg/2ml
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nutri DHA Drops
275.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YURAF tab.
710.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Daitos Inj.
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Aspirin MKP 81
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Spasmaverine
36.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
BFS-Paracetamol
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Apotel max
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Havafen
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Agimol 150
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Acetab extra
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SaVi Etoricoxib 30
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dolzero
190.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trosicam 7,5mg
210.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oxycontin 40mg
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Wontran
450.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ