Paratriam 200mg Powder

Thuốc không kê đơn - Tiêu đờm
AA2883
(4.50 sao/ 2 lượt đánh giá)

Thuốc Paratriam 200mg Powder có thành phần chính là Acetylcystein có tác dụng làm loãng đờm nhầy giúp thông thoáng đường thở.

Hộp 50 gói x 3g Xuất xứ: Đức
Thương hiệu Lindopharm
Cách dùng? Đường uống
Đối tượng? Từ 2 tuổi trở lên
Thời điểm sử dụng? Sau bữa ăn
Phụ nữ có thai và cho con bú? Tham khảo ý kiến bác sĩ
0đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
1900888633
*Thông tin từ website chỉ mang tính chất tham khảo. Quý khách vui lòng hỏi ý kiến bác sĩ hoặc liên hệ 1900 888 633 để được chuyên gia tư vấn.

Thuốc Paratriam 200mg Powder  là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Lindopharm GmbH, Đức.

Quy cách đóng gói

Hộp 50 gói x 3g.

Dạng bào chế

Thuốc bột pha uống.

Thành phần

Trong mỗi gói thuốc gồm các thành phần:

- Acetylcystein 200mg.

- Tá dược vừa đủ.

Tác dụng của thuốc Paratriam 200mg Powder

Tác dụng của Acetylcystein trong công thức

- Là dẫn xuất của amino acid cysteine.

- Acetylcystein có công dụng giảm độ nhớt của chất nhầy nhờ cơ chế:

+ Cứt đứt liên kết cầu disulphide giữa chuỗi mucopolysaccharide và giải trùng hợp trên sợi DNA trong dịch nhầy.

+ Nhóm SH có trong cấu tạo nên tác động đến liên kết gốc hóa học cho tác dụng khử độc.

- Ngoài ra Acetylcystein còn có tác dụng dược lý làm tăng tổng hợp glutathione giúp khử độc chất gây hại.

- Acetylcystein cũng được sử dụng trong dự phòng chống lại bội nhiễm ở bệnh nhân viêm phế quản mạn tính, xơ nang.

Chỉ định

Thuốc Paratriam giúp làm loãng chất đờm để dễ khạc ra khỏi phế quản khi bệnh nhân mắc cảm lạnh thông thường. 

Xem thêm: Mẹo chữa cảm lạnh hiệu quả tức thì

Cách dùng

Trước khi sử dụng thuốc, người dùng cần đọc kỹ thông tin hướng dẫn sử dụng để có chế độ dùng thuốc, liều lượng cho hiệu quả tốt nhất và hạn chế tác dụng phụ.

Cách sử dụng

- Thuốc sử dụng theo đường uống.

- Pha 1 gói bột thuốc với 1 ly nước đầy và uống sau khi ăn.

Liều dùng

Liều dùng của thuốc được điều chỉnh để phù hợp với từng bệnh nhân. Tuân theo chỉ định của bác sĩ. Liều dùng khuyến cáo được đưa ra như sau:

- Người lớn và trẻ em > 6 tuổi: 1 gói/lần x 3 lần/ngày.

- Trẻ em từ 2-6 tuổi: 1 gói/lần x 2 lần/ngày.

Thời gian điều trị nếu dài hơn 4-5 ngày cần hỏi ý kiến bác sĩ.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Quên liều: 

- Khi quên 1 liều thuốc, uống ngay khi nhớ ra. Nên bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo đúng lịch trình nếu gần thời điểm dùng liều tiếp theo. 

- Không uống gấp đôi để bù liều đã quên.

Quá liều: 

- Hiện nay chưa có báo cáo về độc tính khi sử dụng quá liều thuốc:

+ Uống liều 11,6g trong 3 tháng vẫn không có phản ứng phụ nghiêm trọng.

+ Uống 500mg/kg được dung nạp mà không có dấu hiệu ngộ độc.

- Khi dùng quá liều có thể xuất hiện triệu chứng buồn nôn, nôn, tiêu chảy và tăng tiết ở trẻ em.

- Cần tuân thủ liều dùng được chỉ định. Nếu vô tình dùng quá liều và xuất hiện các triệu chứng bất thường cần báo ngay cho bác sĩ để có cách xử trí kịp thời.

Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc Paratriam 200mg Powder đối với bệnh nhân:

- Quá mẫn với Acetylcystein hay bất kỳ thành phần nào của thuốc. 

- Tiền sử bị bệnh hen.

- Trẻ em dưới 2 tuổi.

Tác dụng không mong muốn

Trong quá trình sử dụng Paratriam 200mg Powder, các báo cáo về các tác dụng bất lợi mà bệnh nhân có thể gặp phải với các tần suất khác nhau.

- Ít gặp: 

+ Rối loạn tiêu hóa: Viêm miệng, đau bụng, buồn nôn, nôn, tiêu chảy.

+ Nhức đầu, sốt, dị ứng: Ngứa, mày đay, ngoại ban, ban, co thắt phế quản, phù mạch, nhịp tim nhanh, tụt huyết áp.

- Rất ít gặp: Phản ứng phản vệ, sốc mạnh.

- Hiếm gặp: Rối loạn hô hấp, ngực, trung thất: khó thở, co thắt phế quản, chủ yếu ở người bị hen.

- Ngoài ra có báo cáo về tình trạng chảy máu, giảm kết tập tiểu cầu liên quan đến việc uống acetylcystein.

Cảnh báo đầy đủ với bệnh nhân, khi gặp bất kỳ triệu chứng bất thường nào kể trên cần thông báo và hỏi ý kiến bác sĩ để có cách giải quyết kịp thời. 

Tương tác thuốc

Cần thận trọng khi sử dụng acetylcystein với các thuốc sau để tránh xảy ra tương tác:

- Không dùng cùng với các thuốc ho khác hoặc các thuốc giảm bài tiết phế quản.

- Thuốc kháng sinh (tetracyclin, aminoglycoside, penicillin): Nghiên cứu cho thấy các thuốc kháng sinh làm mất hoạt tính của acetylcystein, do đó nên sử dụng các thuốc cách nhau khoảng 2h ngoại trừ kháng sinh cefixim và loracarbef.

Tuy nhiên bệnh nhân vẫn cần liệt kê các thuốc/TPCN đang sử dụng với y bác sĩ để theo dõi, đề phòng xảy ra tương tác và có thể xử lý nếu có tương tác xảy ra.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

- Các nghiên cứu trên động vật không chỉ ra tác dụng có hại trực tiếp hay gián tiếp của acetylcystein với sự phát triển bào thai, trong quá trình sinh, hay sự phát triển của trẻ sơ sinh.

- Tuy nhiên lại rất hạn chế các số liệu lâm sàng khi dùng thuốc trên người. Do đó chỉ sử dụng thuốc trong thời kỳ mang thai và cho con bú nếu lợi ích mang lại vượt trội so với nguy cơ gây hại.

Những người lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không gây ảnh hưởng bất lợi đối với người lái xe hay khi vận hành máy móc. Do đó cho phép sử dụng trên các đối tượng này.

Lưu ý đặc biệt khác

- Chú ý không dùng thuốc với trường hợp:

+ Bệnh nhân suy gan, suy thận để tránh tăng thêm chất có nitrogen.

+ Bệnh nhân có vấn đề di truyền về dung nạp đường fructose, kém hấp thu glucose-galactose, thiếu men sucrase-isomaltase.

- Thận trọng khi dùng thuốc cho bệnh nhân hen phế quản, tiền sử loét dạ dày. Nếu có co thắt phế quản cần dừng thuốc ngay lập tức và phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol, ipratropium.

- Đã có báo cáo về phản ứng nghiêm trọng trên da như hội chứng Steven-Johnson và Lyell. 

- Nếu nổi mày đay cần ngừng dùng thuốc.

- Nếu gặp tình trạng nhiều đờm loãng ở phế quản cần dùng dụng cụ để hút ra nếu bệnh nhân giảm phản xạ ho.

Xem thêm: Cách chữa ho có đờm lâu ngày

Điều kiện bảo quản

- Thuốc được bảo quản trong bao bì kín, nơi khô ráo, tránh ánh nắng, nhiệt độ dưới 30 độ C.

- Để ngoài tầm với của trẻ em.

- Không dùng thuốc sau ngày hết hạn sử dụng trên bao bì.

Thuốc Paratriam 200mg Powder giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Hiện nay thuốc Paratriam 200mg Powder đang được bán trên thị trường tại một số nhà thuốc, quầy thuốc với nhiều mức giá khác nhau dao động tùy thời điểm và nhà cung cấp.

Nếu có nhu cầu mua thuốc, hãy liên hệ với chúng tôi theo Hotline hoặc đặt hàng trực tiếp trên website để mua được thuốc với chất lượng tốt và giá cả hợp lý.

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Thuốc Paratriam 200mg Powder có tốt không? Hiệu quả như thế nào? Để được giải đáp thắc mắc, hãy cùng chúng tôi điểm lại những ưu nhược điểm chính của sản phẩm này như sau:

Ưu điểm

- Làm giảm nhanh tình trạng tắc nghẽn đường hô hấp.

- Thuốc được bào chế dưới dạng bột uống thích hợp với nhiều đối tượng sử dụng.

- Giá thuốc phù hợp.

- Thuốc khá an toàn, ít có khả năng gây độc.

Nhược điểm

- Hạn chế các dữ liệu khi dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú.

- Thận trọng với trẻ nhỏ, người khó thực hiện phản xạ ho để tống đờm ra ngoài.

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

1900888633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
27.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
18.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
390.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
48.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
170.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
67.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
175.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
500.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
185.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
29.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
23.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
210.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
225.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
573.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
68.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
32.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
6.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
10.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ