Paracetamol 500mg VPC

Thuốc - Giảm đau, hạ sốt
AA2795
(4.50 sao/ 2 lượt đánh giá)

Thuốc Paracetamol 500mg VPC được sử dụng để giảm nhanh các triệu chứng nhức đầu, sốt, đau răng...

Lọ 100 viên Xuất xứ: Việt Nam
Thương hiệu Dược phẩm VPC
Cách dùng? Đường uống
Đối tượng? Người lớn và trẻ em > 11 tuổi
Thời điểm sử dụng? Sau ăn
Phụ nữ có thai và cho con bú? Tham khảo ý kiến bác sĩ
165.000đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
0866887633

Thuốc Paracetamol 500mg VPC là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long.

Địa chỉ: 150 đường 14/9, phường 5, thành phố Vĩnh Long, tỉnh Vĩnh Long, Việt Nam.

Quy cách đóng gói

Lọ 100 viên.

Dạng bào chế

Viên nang cứng (2 màu tím - trắng).

Thành phần

Trong mỗi viên thuốc gồm các thành phần:

- Paracetamol 500mg.

- Tá dược vừa đủ: Tinh bột mì, povidon, acid nitric, magnesi stearat, sodium starch glycolate.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của Paracetamol trong công thức

- Có tác dụng giảm đau, hạ sốt.

- Giảm thân nhiệt ở người sốt, không tác động đến thân nhiệt ở người bình thường.

- Cơ chế: Do tăng giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên, tác động đến vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt. 

Chỉ định

Thuốc Paracetamol 500mg VPC được chỉ định trong các trường hợp:

- Giảm đau nhẹ và vừa: Nhức đầu, sốt, đau nhức do cảm cúm, đau răng, đau cơ…

- Không dùng cho đau nội tạng hay điều trị đau thấp khớp.

Cách dùng

Trước khi sử dụng thuốc, người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng để có chế độ dùng thuốc đạt hiệu quả tốt nhất.

Cách sử dụng

- Thuốc dùng theo đường uống cùng với 1 cốc nước đầy.

- Nên uống thuốc sau bữa ăn.

- Không dùng quá 6 viên (3000mg) trong 1 ngày và khoảng cách giữa các liều phải cách nhau từ 4-6h.

- Nếu các triệu chứng đau không cải thiện sau 5 ngày, nên ngừng thuốc và hỏi ý kiến bác sĩ.

Liều dùng

Liều dùng của thuốc được điều chỉnh để phù hợp với từng bệnh nhân và tình trạng của bệnh. Có thể sử dụng theo liều chỉ định của bác sĩ hoặc tham khảo liều dưới đây:

- Liều khuyến cáo: 60mg/kg/ngày, chia thành 4-6 liều nhỏ.

- Người lớn và trẻ em > 11 tuổi:

+ Liều bình thường: 1 viên/lần. Mỗi liều cách nhau 4-6h.

+ Nếu đau nhiều: 2 viên/lần. Tối đa 6 viên/ngày.

- Suy thận nặng (độ thanh thải creatinin < 10ml/phút): Mỗi liều cách nhau ít nhất 8h.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Quên liều: 

- Khi quên 1 liều thuốc, uống ngay khi nhớ ra. Nên bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo đúng lịch trình nếu gần thời điểm dùng liều tiếp theo. 

- Không uống gấp đôi để bù liều đã quên.

Quá liều: 

- Triệu chứng:

+ Buồn nôn, nôn, chán ăn thường xuất hiện sau 2-3h khi quá liều.

+ Dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính p-aminophenol: Methoglobin máu dẫn đến thâm tím da, niêm mạc, móng tay.

+ Khi ngộ độc nặng sẽ bị kích thích thần kinh trung ương, kích động, mê sảng. Sau đó sẽ là các phản ứng sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh, mạch nhanh nhưng không yếu, huyết áp thấp, suy tuần hoàn. Cơn co giật có thể dẫn đến tử vong. Trước khi tử vong thường bị hôn mê.

+ Khi quá liều paracetamol chuyển hóa thành N-acetyl-benzoquimonimin gây độc gan. Dấu hiệu lâm sàng biểu hiện rõ sau 2-4 ngày dùng liều độc: Tăng aminotransferase và bilirubin huyết tương và kéo dài thời gian prothrombin nếu tổn thương gan lan rộng. Có khoảng 10-20% người tử vong do bị suy gan.

- Xử trí:

+ Thuốc giải độc đặc hiệu: N- acetylcystein, có thể thay bằng methionin. N- acetylcystein hiệu quả nhất khi dùng trong vòng 10h sau khi dùng quá liều.

+ Pha N- acetylcystein với nước hoặc đồ uống không chứa cồn để đạt dung dịch 5% và cho bệnh nhân uống trong vòng 1h sau khi pha với liều đầu tiê 140mg/kg. Sau đó cho uống tiếp 17 liều tiếp theo, mối liều 70mg/kg cách nhau 4h/lần.

+ Chấm dứt điều trị khi xét nghiệm nồng độ paracetamol trong huyết tương có nguy cơ thấp gây độc cho gan. 

Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc Paracetamol 500mg VPC đối với bệnh nhân:

- Quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc. 

- Bệnh gan nặng, bệnh thận, tim, phổi, người thiếu máu.

- Người thiếu men G6PD.

Tác dụng không mong muốn

Trong quá trình sử dụng, các báo cáo về các tác dụng phụ bất lợi mà bệnh nhân có thể gặp phải với các tần suất khác nhau.

- Với liều thường dùng Paracetamol ít gây độc.

- Khi dùng trong thời gian dài với liều cao, các tác dụng không mong muốn như:

+ Ít gặp: Ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu (giảm tiểu cầu, bạch cầu, toàn bộ hồng cầu), thiếu máu, bệnh thận.

+ Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn.

Khi gặp bất kỳ triệu chứng bất thường nào kể trên cần thông báo và hỏi ý kiến bác sĩ để có cách giải quyết kịp thời. Ngừng thuốc nếu xảy ra phản ứng dị ứng.

Tương tác thuốc

Các tương tác thuốc xảy ra trong quá trình sử dụng Paracetamol với các thuốc dùng đồng thời được ghi nhận là:

- Thuốc chống đông coumarin và dẫn chất indandion: Tăng tác dụng nếu dùng dài ngày liều cao Paracetamol.

- Phenothiazin, liệu pháp hạ nhiệt: Gây sốt nghiêm trọng.

- Rượu: Tăng nguy cơ gây độc cho gan.

- Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin): Gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, tăng chuyển hóa Paracetamol thành chất gây độc ở gan.

- Isoniazid: Tăng nguy cơ gây độc cho gan.

Bệnh nhân nên cần liệt kê các thuốc/TPCN đang sử dụng với y bác sĩ để theo dõi, đề phòng xảy ra tương tác và có thể xử trí nếu có tương tác xảy ra.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

- Phụ nữ có thai: Chưa có bằng chứng cho thấy độ an toàn khi sử dụng Paracetamol đối với thai nhi. Nên thận trọng khi sử dụng trên bà mẹ mang thai.

- Phụ nữ cho con bú: Chưa thấy xuất hiện các tác dụng không mong muốn nào với trẻ sau khi bú mẹ khi mẹ đang trong thời gián sử dụng Paracetamol. Tuy vậy vẫn nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

Những người lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không gây ảnh hưởng bất lợi đối với người lái xe hay khi vận hành máy móc.

Điều kiện bảo quản

- Thuốc được bảo quản trong bao bì kín, nơi khô ráo, tránh ánh nắng, nhiệt độ dưới 30 độ C.

- Để ngoài tầm với của trẻ em.

- Không sử dụng thuốc sau ngày hết hạn trên bao bì.

Thuốc Paracetamol 500mg VPC giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Hiện nay, Paracetamol 500mg VPC được phân phối rộng rãi tại các nhà thuốc trên toàn quốc với giá dao động khoảng 165.000VNĐ, giá bán thay đổi tùy theo từng cơ sở bán và phân phối. 

Để mua được sản phẩm chính hãng, với giá cả hợp lý, được dược sĩ tư vấn tận tình, kết hợp với dịch vụ giao hàng nhanh chóng, hãy liên hệ với chúng tôi theo 1 trong 3 cách sau: 

- Gọi điện đến số hotline của nhà thuốc.

- Đặt hàng ngay trên website.

- Chat với dược sĩ tư vấn.

Hãy là người tiêu dùng thông thái trong việc lựa chọn những sản phẩm nhạy cảm, tránh tiền mất tật mang. Chúng tôi cam kết đem đến dịch vụ TẬN TÂM NHẤT. Sự hài lòng của khách hàng luôn được chúng tôi đặt lên hàng đầu.

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Thuốc Paracetamol 500mg VPC có tốt không? Đây là tâm lý của hầu hết người dùng trước khi quyết định dùng thuốc. Để được giải đáp thắc mắc, hãy cùng Central Pharmacy tìm hiểu những ưu nhược điểm chính của sản phẩm này như sau:

Ưu điểm

- Tác dụng giảm đau, hạ sốt nhanh, hiệu quả.

- Ít có tác dụng không mong muốn với liều thường dùng.

- Giá thành rẻ.

- Không gây ảnh hưởng bất lợi đối với người lái xe hay khi vận hành máy móc.

Nhược điểm

- Thận trọng khi sử dụng quá liều vì gây nhiễm độc gan nghiêm trọng và có thể dẫn đến tử vong.

- Cần uống nhiều lần trong ngày.

- Hạn chế dùng cho trẻ em dưới 11 tuổi, phụ nữ có thai, bà mẹ cho con bú.

Sản phẩm tương tự
Dưỡng não Tâm Phúc Gold
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ginkgo Natto
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Piracetam 400mg Traphaco
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sapphire
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hadocort-D
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SOSDol Fort
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bạch Địa Căn
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol 150 Flu
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ophazidon
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sarariz 5mg
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Stasamin
340.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sedachor
26.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hoạt huyết thông mạch P/H - Bổ não, tăng cường trí nhớ
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Giảm đau thần kinh D6
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thần kinh D3
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
A.T Ibuprofen
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol Extra
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gofen 400mg
155.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Vibtil 250mg
300.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Kwan shi yulin
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sotstop 2g/100ml
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Glotadol F
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hugomax
525.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hoạt huyết dưỡng não Traphaco
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Kiện não hoàn
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hoạt huyết dưỡng não Plus
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lohha Trí não
240.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Giloba 40mg
155.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Neurokinat
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hoàn Quy tỳ Tw3
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trà Tanaka
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trà giải cảm Bảo Long
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mefenamic acid STADA 500mg
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ích mẫu PV
18.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mofen 400
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Newzlady
185.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ulcogen 800mg
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mescap
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dầu gió phật linh Trường sơn 1,5ml
7.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Panadol Extra
220.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tanakan 90 viên
435.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cảm xuyên hương Yên Bái
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Otiv 30 viên
330.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Neni 800
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Aspirin pH8
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac 50mg
78.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Savi Leucin 500mg
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Miếng dán hạ sốt CoolTana
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Otilin 8ml
6.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Panadol 500mg Sterling
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bách nhật khang
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
New Ameflu Daytime 60ml
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cao dán Salonpas
98.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cinnarizin 25mg (Domesco)
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Doppelherz Aktiv Coenzyme Q10
298.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cảm Xuyên Hương Yên Bái (vỉ)
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cevinton With Coenzym Q10
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Quy tỳ an thần hoàn P/H
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cedetamin
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tiptipot
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mibecerex 200mg
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Doltuxil F
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trivacin Tana
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Meyerdonal 500mg
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 250mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 150mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Alstuzon
2.000.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Akogin plus
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Philatop New
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Acetab extra
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ginkosun Injection
890.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sovegal
510.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Glotadol Flu
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dầu Gừng Cung Đình 12ml
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan 500mg
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Doxycyclin 100 mg
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Datrieuchung New
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 150mg
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol sủi
29.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 300mg
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclovat suppo 100
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Colchicine 1mg
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Miếng dán lạnh Sakura
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oresol Sport
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cobimol
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Uphadol EXTRA
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Rhumedol 150
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Infulgan
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Babypain
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Pivicol 150
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Parazacol 1000
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tydol Plus
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fahado 500mg
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hacold
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Fitenka
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Feparac
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thadilos
290.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lopenca
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 250
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ifetab 400mg USPharma
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mexcold 100
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol 500mg Usarich
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 80mg/5ml
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oresol 245 Domesco
32.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Metrogyl Denta tuýp 10g
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zytee 10ml
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dentanalgi
18.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Usatrypsin
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Kem đánh răng dược liệu Thái Dương
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sansvigyl
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Infen-25
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tamiflu 75mg
800.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Dr.Sutsit 100ml
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Dr. Sutsit 5ml
38.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dextusol
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
U - THEL Siro
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ