Fahado 500mg

Thuốc - Giảm đau, hạ sốt
AA756
(4.25 sao/ 4 lượt đánh giá)

Thuốc Fahado 500mg chứa thành phần chính Paracetamol. Thuốc được sử dụng để giảm đau, hạ sốt trong các trường hợp cảm cúm, đau đầu, đau do chấn thương, sốt do tiêm Vaccine, phát ban,...

Hộp 10 vỉ x 10 viên Xuất xứ: Việt Nam
Thương hiệu Dược phẩm Hà Tây
Cách dùng? Sử dụng đường uống
Đối tượng? Người lớn
Thời điểm sử dụng? Bất cứ thời điểm nào
Phụ nữ có thai và cho con bú? Cho phép
70.000đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
0866887633

Thuốc Fahado 500mg là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty Cổ phần Dược phẩm Hà Tây - Việt Nam.

Quy cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Dạng bào chế

Viên nén.

Thành phần

1 viên thuốc có chứa:

- Paracetamol 500mg.

- Tá dược vừa đủ 1 viên.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của thành phần chính Paracetamol

- Chất chuyển hóa của Phenacetin có hoạt tính, tác dụng giảm đau, hạ sốt.

- Cơ chế:

+ Gây hạ nhiệt nhờ tác dụng lên vùng dưới đồi, tăng lưu lượng máu ngoại biên và giãn mạch làm tăng tỏa nhiệt.

+ Khả năng chống viêm nhờ ức chế men Cyclooxygenase dẫn đến giảm tổng hợp Prostaglandin của hệ thần kinh trung ương.

Chỉ định

Thuốc Fahado 500mg được sử dụng để giảm đau, hạ sốt trong những trường hợp sau:

- Sốt do tiêm chủng Vaccine, sốt có phát ban, say nắng và bệnh truyền nhiễm ở trẻ em.

- Sốt, cảm cúm, đau do chấn thương, đau cơ và gân, nhức đầu.

- Các chứng sốt, nhất là khi có nhiễm khuẩn ở tai - mũi - họng, niệu đạo, phế quản, phổi.

Cách dùng

Cách sử dụng

- Dùng đường uống.

- Uống viên thuốc với lượng nước thích hợp.

Liều dùng

Tham khảo liều sau đây:

- Người lớn: Uống 1 viên/lần, mỗi lần cách nhau 4 - 6 giờ khi cần thiết, tối đa 8 viên/ngày.

- Thời gian tự điều trị giảm đau tối đa 10 ngày.

- Sốt cao trên 39,5°C, sốt kéo dài trên 3 ngày, sốt tái phát: Không tự ý điều trị trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Khi quên liều:

- Dùng ngay sau khi nhớ ra càng sớm càng tốt.

- Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ dùng liều tiếp theo, dùng liều kế tiếp như dự định.

Khi quá liều:

- Triệu chứng: 

+ Sau khi uống thuốc ở liều độc, thường xuất hiện đau bụng, buồn nôn, nôn; Methemoglobin máu do ngộ độc cấp tính dẫn đến móng tay, da, niêm mạc tím xanh; sản sinh lượng nhỏ Sulfhemoglobin.

+ Ngộ độc nặng có thể gây kích thích thần kinh trung ương, mê sảng, kích động. Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương, thở nhanh, nông, huyết áp thấp, sững sờ hạ thân nhiệt, mệt lả, suy tuần hoàn, mạch nhanh yếu, không đều.

+ Trụy mạch do ức chế trung tâm, giảm Oxy máu tương đối, xảy ra với liều rất lớn.

+ Có thể dẫn đến sốc, co giật ngạt thở gây tử vong.

+ Thường hôn mê trước khi chết đột ngột hoặc sau vài giờ hôn mê.

+ Tổn thương gan rõ rệt trong 2 - 4 ngày sau dùng liều độc, Aminotransferase, nồng độ Bilirubin huyết tương tăng.

+ Thời gian Prothrombin kéo dài khi tổn thương gan lan rộng.

+ Có thể tử vong vì suy gan, suy thận cấp xuất hiện ở một số trường hợp.

+ Hoại tử tiểu thùy trừ vùng xung quanh tĩnh mạch cửa; trường hợp không tử vong, tổn thương gan phục hồi sau nhiều tuần hoặc tháng.

- Cách xử trí:

+ Chẩn đoán sớm rất quan trọng.

+ Xác định nhanh nồng độ thuốc trong huyết tương, không trì hoãn điều trị trong khi chờ kết quả.

+ Nhiễm độc nặng, điều trị hỗ trợ tích cực.

+ Rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau uống thuốc.

+ Liệu pháp giải độc chính dùng Sulfhydryl hoặc uống, tiêm tĩnh mạch N - Acetylcystein.

+ Đối với N - Acetylcystein, phải uống ngay trong vòng 36 giờ kể từ khi uống Paracetamol, tốt nhất là trong vòng 10 giờ. Pha loãng N - Acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có cồn để được dung dịch 5%, uống trong vòng 1 giờ sau pha. Liều đầu tiên là 140mg/kg thể trọng, sau đó uống tiếp 17 liều, 70mg/kg mỗi liều, uống mỗi lần cách nhau 4 giờ.

+ N - Acetylcystein có thể gây ra các tác dụng phụ như ban da (mày đay, không yêu cầu ngừng thuốc), ỉa chảy, buồn nôn, phản ứng kiểu phản vệ, nôn.

+ Dùng Methionin nếu không có N - Acetylcystein.

+ Có thể dùng than hoạt, thuốc muối tẩy.

Chống chỉ định

Fahado 500mg không được sử dụng trong những đối tượng sau:

- Người suy thận, suy gan nặng.

- Bệnh nhân thiếu hụt Glucose - 6 - Phosphat Dehydrogenase.

- Người nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi.

- Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Tác dụng không mong muốn

- Ít gặp: Giảm toàn thể huyết cầu, buồn nôn, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận, ban da, loạn tạo máu, giảm bạch cầu, bạch cầu trung tính, nôn.

- Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn.

Nếu trong quá trình sử dụng có xuất hiện bất cứ tác dụng ngoại ý nào, hãy thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ có chuyên môn để nhận được sự hỗ trợ thích hợp.

Tương tác thuốc

Thận trọng khi phối hợp thuốc Fahado 500mg với những thuốc sau:

- Rượu, Isoniazid, thuốc co giật: Tăng nguy cơ độc tính trên gan.

- Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt: Khả năng gây hạ sốt trầm trọng.

- Thuốc chống co giật: Có thể làm tăng tính độc hại của Paracetamol.

- Coumarin, dẫn chất Indandion: Tăng nhẹ tác dụng chống đông.

Lưu ý khi sử dụng thuốc và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Chưa có báo cáo cho thấy những tác động xấu của thuốc trên đối tượng này. Vậy nên, thuốc dùng được cho phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú.

Những người lái xe và vận hành máy móc

Hiện vẫn chưa có nghiên cứu lâm sàng cho thấy ảnh hưởng của thuốc trên đối tượng người lái xe và vận hành máy móc.

Lưu ý đặc biệt khác

- Thuốc hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.

- Không uống rượu khi dùng thuốc.

- Có thể xuất hiện các phản ứng phụ nghiêm trọng trên da như các hội chứng Stevens - Johnson, Lyell, hoại tử da nhiễm độc Toxic, ngoại ban mủ toàn thân cấp tính. Khi phát hiện bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào, ngừng dùng thuốc.

- Không dùng thuốc trở lại với những người từng bị phản ứng da nghiêm trọng. Thông báo cho bác sĩ về vấn đề này khi đến khám chữa bệnh.

- Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Điều kiện bảo quản

- Bảo quản nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30 độ C.

- Để xa tầm tay của trẻ.

Fahado 500mg giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Thuốc được bán rộng rãi tại các quầy thuốc, nhà thuốc trên toàn quốc với nhiều mức giá khác nhau.

Nếu có nhu cầu mua sản phẩm, hãy liên hệ với chúng tôi theo Hotline hoặc đặt hàng trực tiếp trên website để mua được sản phẩm với chất lượng tốt và giá cả hợp lý.
Chúng tôi cam kết: Ở ĐÂU RẺ NHẤT, CHÚNG TÔI RẺ HƠN. Sự hài lòng của khách hàng là kim chỉ nam lớn nhất xuyên suốt mọi hoạt động của Central Pharmacy.

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Fahado 500mg có tốt không? Cùng Central Pharmacy điểm lại một số ưu điểm và nhược điểm khi sử dụng sản phẩm:

Ưu điểm

- Thuốc có tác dụng hạ sốt, chống viêm hiệu quả.

- Không làm thay đổi cân bằng Acid - Base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày, ít tác động lên hệ tim mạch và hô hấp.

- Chất lượng sản phẩm tốt, an toàn.

- Giá cả hợp lý.

Nhược điểm

- Chú ý không uống rượu khi dùng thuốc.

- Quá liều có thể gây nên những ảnh hưởng nghiêm trọng, thận trọng để tránh xảy ra hiện tượng này.

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

0866887633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
Hadocort-D
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan 500mg
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ophazidon
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Doxycyclin 100 mg
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Datrieuchung New
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 150mg
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol sủi
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hapacol Extra
53.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Suppo 300mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sotstop 2g/100ml
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclovat suppo 100
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Glotadol F
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trà giải cảm Bảo Long
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Colchicine 1mg
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Panadol Extra
240.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Miếng dán lạnh Sakura
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Panadol 500mg Sterling
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bách nhật khang
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
New Ameflu Daytime 60ml
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oresol Sport
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cobimol
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Uphadol EXTRA
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Rhumedol 150
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Infulgan
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Babypain
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 250mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cenpadol 150mg
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Pivicol 150
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Parazacol 1000
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tydol Plus
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hacold
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Fitenka
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Feparac
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thadilos
290.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lopenca
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Falgankid 250
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol 500mg VPC
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ifetab 400mg USPharma
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mexcold 100
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Glotadol Flu
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol 500mg Usarich
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bostacet
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dexone 0,5 mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac STADA gel
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sedachor
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Giảm đau thần kinh D6
13.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Najatox 40g
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thần kinh D3
56.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Partamol 500mg
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ultracet
340.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Polebufen
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zengesic
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gramadol
270.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Children's Tylenol 60ml
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Fastum Gel 30g
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biragan Kids 325mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tatanol 500mg
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Biviflu
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YSP Uripax 200mg
715.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
A.T Ibuprofen
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Salonpas Spray
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zytee 10ml
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gofen 400mg
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Long huyết P/H
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 16mg
143.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medrol 4mg
33.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Difelene 50mg
19.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 100mg
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Celebrex 200mg
350.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SOSDol 25mg
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Diclofenac 75mg/3ml Vinphaco
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Indomethacin 25mg
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren Emulgel
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Anginovag
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren 75mg/3ml
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Mobic 15mg/1.5ml
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thylmedi 4mg
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Neo-Nidal
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Arcoxia 30mg
450.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brexin
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Menison 4mg
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt mũi Otrivin 0.05%
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Medexa 4mg
115.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dentanalgi
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Gel Nociceptol 40ml
175.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cao xoa bách xà
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dobutane spray
220.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paracetamol Kabi 1000
38.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
AlphaDHG
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Halcort-6
250.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Efferalgan Codeine
280.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Perfalgan 10mg/ml
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Voltaren SR 75mg
650.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brufen 100mg/5ml
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Profen 100mg/10ml
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt lạnh giảm đau Etyl-CO2
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
OP.ZEN Viên tiêu sưng giảm đau
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Durogesic 50μg/h
320.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Magrax
295.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nisitanol 20mg/2ml
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nutri DHA Drops
275.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
YURAF tab.
710.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Daitos Inj.
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Aspirin MKP 81
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Spasmaverine
36.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
BFS-Paracetamol
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Apotel max
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Havafen
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Agimol 150
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Acetab extra
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
SaVi Etoricoxib 30
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dolzero
190.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trosicam 7,5mg
210.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Oxycontin 40mg
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Wontran
450.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ