Cidetuss

Thuốc kê đơn - Trị ho, long đờm
T224
(4.67 sao/ 3 lượt đánh giá)

Thuốc Cidetuss chứa các hoạt chất Cetirizin, Dextromethorphan và Guaifenesin. Giúp giảm ho, tiêu đờm hiệu quả trong các trường hợp viêm nhiễm hoặc kích ứng đường hô hấp.

Hộp 10 vỉ x 10 viên Xuất xứ: Việt Nam
Thương hiệu Imexpharm
Cách dùng? Đường uống
Đối tượng? Người trên 4 tuổi
Thời điểm sử dụng? Trước hoặc sau bữa ăn
Phụ nữ có thai và cho con bú? Tham khảo ý kiến bác sĩ
130.000đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
0866887633
*Thông tin từ website chỉ mang tính chất tham khảo. Quý khách vui lòng hỏi ý kiến bác sĩ hoặc liên hệ 0866887633 để được chuyên gia tư vấn.

Thuốc Cidetuss là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty cổ phần Dược phẩm IMEXPHARM.

Quy cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Dạng bào chế

Viên nang mềm.

Thành phần

Thành phần chứa trong mỗi viên nang mềm bao gồm:

- Hoạt chất:

+ Guaifenesin 100mg.

+ Cetirizin dihydrochloride 5 mg.

+ Dextromethorphan hydrobromide 15 mg.

- Tá dược: Lecithin, Sáp ong, dầu đậu nành, Gelatin, Glycerin, Vanilin, Titan dioxide, L - Lysine. HCl, Acid citric, FD & yellow No.5, FD & yellow No.1, Patent blue V. vừa đủ 1 viên.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của thành phần chính trong công thức

- Dextromethorphan hydrobromide:

+ Dextromethorphan là một loại thuốc chống ho không Opioid.

+ Là một dẫn xuất Morphin tổng hợp nhưng không có đặc tính giảm đau hay ức chế hô hấp ở liều khuyến cáo.

+ Tác động lên trung tâm ho ở hành não, làm giảm ho do kích ứng đường hô hấp trên do cảm lạnh hoặc hít phải chất kích thích.

+ Dextrophan, một trong các chất chuyển hóa Demethyl của Dextromethorphan cũng cho thấy gây giảm ho nhẹ.

- Guaifenesin:

+ Tác dụng long đờm.

+ Kích thích các tế bào tiết gây phản xạ tăng tiết dịch đường hô hấp, do đó làm tăng lưu lượng và làm loãng dịch tiết khí phế quản.

+ Giúp tăng hiệu quả tống đờm ra ngoài.

- Cetirizine dihydrochloride:

+ Là thuốc kháng Histamin tác dụng toàn thân, dẫn xuất của Piperazine.

+ Là một chất ức chế mạnh và có chọn lọc đối với thụ thể H1 ở ngoại vi.

+ Trên thử nghiệm in vitro cho thấy thuốc liên kết không đáng kể đối với các thụ thể khác.

+ Tác dụng phong bế thụ thể Histamin có tính thuận nghịch, biến mất trong vòng 3 ngày sau khi ngừng thuốc.

+ Giúp cải thiện tình trạng kích ứng đường hô hấp trên hiệu quả, đồng thời không ảnh hưởng đến chức năng bình thường của phổi.

+ Có thể sử dụng cho các bệnh nhân hen suyễn từ nhẹ đến trung bình.

Chỉ định

Thuốc Cidetuss được sử dụng trong các trường hợp sau:

- Ho kèm theo đờm ở cổ họng.

- Ho do kích ứng, cảm lạnh thông thường hoặc do hít phải chất gây kích thích đường hô hấp.

Cách dùng

Cách sử dụng

- Dùng đường uống.

- Sử dụng cho người lớn và trẻ em trên 4 tuổi.

- Nuốt cả viên với nhiều nước, không cắt đôi viên.

- Dùng trước hoặc sau bữa ăn.

Liều dùng

Tham khảo liều khuyến cáo như sau:

- Trẻ em từ 4 - 6 tuổi: Ngày dùng 1 viên.

- Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: Ngày dùng 2 lần, mỗi lần uống 1 viên.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Quên liều:

- Khi quên liều, cố gắng uống thuốc nhanh nhất có thể ngay khi nhớ ra.

- Tuy nhiên, nếu sát với thời điểm uống liều tiếp theo, bỏ qua liều quên.

- Không được dùng tăng liều hoặc gấp đôi liều chỉ định để bù liều quên.

Quá liều: Khi xảy ra trường hợp quá liều, cần xem xét nguyên nhân quá liều do hoạt chất nào để có biện pháp xử lý thích hợp.

- Quá liều Dextromethorphan hydrobromide:

+ Triệu chứng: Đỏ bừng mặt, buồn nôn, nôn, buồn ngủ, ảo giác, giảm hoặc mất điều hòa, chóng mặt, rung giật nhãn cầu, rối loạn nhịp tim, hội chứng Serotonin.

+ Trong trường hợp quá liều nặng: Hôn mê, suy hô hấp, co giật.

+ Xử trí: Sử dụng Naloxone 2mg tiêm tĩnh mạch (dùng nhắc lại nếu cần thiết, tổng liều tối đa 10mg) để đối kháng tác dụng, kết hợp hỗ trợ chức năng và điều trị triệu chứng.

- Quá liều Guaifenesin:

+ Triệu chứng: Kích thích hệ tiêu hóa gây đau bụng, buồn nôn, nôn.

+ Xử trí: Có thể tiến hành rửa dạ dày nếu cần, điều trị triệu chứng cho bệnh nhân.

- Quá liều Cetirizine dihydrochloride:

+ Triệu chứng: Rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy, chóng mặt, đau đầu, giãn đồng tử, buồn ngủ, tăng nhịp tim.

+ Triệu chứng có liên quan đến tác dụng trên thần kinh trung ương hoặc đối kháng Cholinergic của hoạt chất.

+ Xử trí: Không có thuốc giải độc đặc hiệu, nên điều trị triệu chứng. Rửa dạ dày có thể được cân nhắc khi phát hiện sớm. Thuốc không được loại bỏ hiệu quả bằng thẩm tách máu.

Chống chỉ định

Không sử dụng cho các đối tượng sau:

- Người quá mẫn với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào của thuốc.

- Người bệnh đang trong quá trình điều trị hoặc trong 2 tuần sau khi ngừng điều trị với thuốc MAOIs.

- Bệnh nhân đang dùng thuốc ức chế tái hấp thu Serotonin.

- Người đang hoặc có nguy cơ bị suy hô hấp.

- Người bệnh suy gan, suy thận nặng.

- Cẩn trọng khi dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú.

- Trẻ em dưới 4 tuổi.

Tác dụng không mong muốn

Thuốc Cidetuss có thể gây ra một số tác dụng bất lợi như sau:

- Dextromethorphan:

+ Phổ biến: mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, đỏ bừng mặt.

+ Hiếm gặp: dị ứng, nổi mề đay.

+ Không phổ biến: buồn ngủ nhẹ, rối loạn tiêu hóa.

- Guaifenesin:

+ Hiếm gặp: triệu chứng chóng mặt, đau đầu, tiêu chảy, nôn hoặc buồn nôn, đau bụng, ban da, mề đay.

+ Không rõ: sỏi thận.

- Cetirizine dihydrochloride:

+ Chung: mệt mỏi.

+ Rối loạn hệ thần kinh: tác dụng ức chế như chóng mặt, đau đầu, buồn ngủ, đôi khi gây kích thích bất thường.

+ Hệ tiêu hóa: đau bụng, khô miệng, buồn nôn.

+ Hệ gan mật: rối loạn chức năng gan, tăng men gan kèm tăng nồng độ Bilirubin.

+ Rối loạn tâm thần: gây ngủ.

+ Rối loạn hệ hô hấp: gây viêm họng hạt.

Tương tác thuốc

- Tác dụng ức chế thần kinh trung ương tăng khi dùng kèm thuốc hoặc hoạt chất gây ngủ, rượu, bia.

- Thuốc ngăn cản quá trình chuyển hóa và đào thải Phenytoin, gây nguy cơ ngộ độc thuốc này.

- Theophylin làm giảm nhẹ độ thanh thải của Cetirizin khi dùng đồng thời.

- Không dùng đồng thời với thuốc ức chế men Monoamine oxydase (MAOIs), do nguy cơ mắc hội chứng Serotonin.

- Thuốc cảm ứng hoặc ức chế enzym chuyển hóa CYP2D6 làm bất thường nồng độ Dextromethorphan, gây giảm tác dụng điều trị hoặc tăng nguy cơ độc tính của thuốc.

- Gây kết quả dương tính giả trong vòng 24 giờ đối với xét nghiệm nước tiểu đo acid Vanillylmandelic.

Lưu ý khi sử dụng và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ mang thai

- Dữ liệu thu thập khách quan khi sử dụng thuốc trong thai kỳ không cho thấy khả năng gây độc cho mẹ hoặc thai nhi ở liều chỉ định.

- Các nghiên cứu trên động vật không chỉ ra tác hại trực tiếp hoặc gián tiếp đối với người mẹ, sự phát triển của bào thai, quá trình sinh con hoặc sự phát triển sau của trẻ sơ sing.

- Tuy nhiên không thể loại trừ nguy cơ xảy ra. Vì vậy, tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng trong thời kỳ mang thai, sau khi đánh giá lợi ích - nguy cơ của thuốc.

Bà mẹ cho con bú

- Do thuốc được bài tiết vào sữa mẹ với nồng độ đáng kể, nên không thể loại trừ nguy cơ tác dụng phụ ở trẻ bú mẹ.

- Khuyến cáo cho trẻ ngừng bú sữa mẹ khi sử dụng thuốc trên đối tượng này.

Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

- Thuốc có thể gây ảnh hưởng không tốt đến nhận thức trong quá trình lái xe và sử dụng máy móc của bệnh nhân.

- Khuyến cáo người bệnh không thực hiện các công việc đòi hỏi sự tập trung trong quá trình sử dụng thuốc.

Lưu ý đặc biệt khác

- Dạng bào chế và hàm lượng sản phẩm không phù hợp cho trẻ dưới 4 tuổi.

- Khuyến cáo thận trọng ở bệnh nhân động kinh hoặc có nguy cơ bị co giật.

- Tránh sử dụng cho bệnh nhân bị rối loạn chuyển hóa Porphyrin do Guaifenesin gây ra trên nghiên cứu ở động vật.

- Lạm dùng thuốc kéo dài có thể gây tình trạng lệ thuộc.

- Thận trọng khi sử dụng trên người suy giảm chức năng gan.

Điều kiện bảo quản

- Bảo quản trong bao bì kín, không xé vỉ nếu không dùng thuốc ngay sau đó.

- Để nơi khô thoáng, tránh ẩm.

- Giữ ở nhiệt dưới 30०C.

- Tránh ánh sáng mặt trời trực tiếp.

- Để xa tầm tay trẻ em.

Thuốc Cidetuss giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Hiện nay, thuốc Cidetuss được bán rộng rãi tại các nhà thuốc trên toàn quốc, với mức giá dao động tùy theo từng cơ sở bán và phân phối. Nhanh chóng liên hệ với chúng tôi qua số hotline, để được mua sản phẩm chất lượng với giá tốt nhất.

Review của khách hàng về chất lượng thuốc

Ưu điểm

- Tác dụng giảm ho hiệu quả.

- Dạng bào chế chia liều thuận tiện khi sử dụng.

- Giá thành tương đối rẻ.

Nhược điểm

- Khả năng gây tương tác với nhiều thuốc, cần thận trọng khi sử dụng.

- Nguy cơ lệ thuộc thuốc và có thể gây nhiều tác dụng phụ.

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

0866887633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
Bạch Long Thủy
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bạch Ngân PV
27.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho Bảo Thanh 125ml
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Olesom S Siro
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho Ma hạnh P/H
18.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Azaqinfos
390.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Acemuc 200mg
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Olesom 30mg/5ml
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
AT Ersin
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thanh Phế Kim
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bảo Khí Khang
170.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Amucopect - New
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bisolvon Kids 60ml
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Picymuc
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bromhexine A.T 4mg/5ml
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ho long đờm
67.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dismolan
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ phế Nam Hà chỉ khái lộ
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zikafix
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lycofen
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Quất-Mật ong-Tâm Việt
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Solmux Broncho
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
A.T Flu
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro ho Tusspol
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thông Xoang Tán
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nasalis
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho viên ngậm Bảo Thanh hộp 20 viên
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Khaterban
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Ho - Cảm Ích nhi
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho Prospan 100ml
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Ho Cảm Ích nhi (Gói) - Giải cảm, trừ ho
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Ho - Cảm Ích nhi 3+
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm Bảo Thanh hộp 100 viên
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Định suyễn hoàn
500.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho bổ phế Fito 80ml
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Cảm xuyên hương
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro giảm ho cho bé Muhi 120ml
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lycozym
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Heviho
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ho Ishi Green
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Heviho
185.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dextusol
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sofkof
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Myltuss
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Jettan
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hederix
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho trẻ em OPC
29.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ho - Cảm Bảo Nhi - Giải cảm hiệu quả cho trẻ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ho La Hán Quả Tana - Giảm ho, đau họng
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Glotadol Flu
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Latoxol Kids
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tinh dầu tràm Huế Cung Đình 12ml
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Touxirup 5ml
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paratriam 200mg Powder
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Novocough
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cynamus
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Vitamin C Natural
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ phế LĐ APCO
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bảo Phế Nhất Long
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Hobinkid
23.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Kodemin
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
THQ Winkid
210.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
ATP - Pregflu
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
ATP HoKid
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Kidsjan An Phế
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
CQC Viên Thương Phong GIa
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Bổ phế Decicof 3M
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ Phế Khang Tuệ Nhi Plus
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Holakor lọ 120ml
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Pherefazyn
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên Ngậm Thảo mộc Diệp An Thanh
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Hocam QT
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Ong Nâu Mom and Baby
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên uống Ong Nâu Ivy Andro
225.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ong nâu Ivy
573.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Topmaxsill
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lasika
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro ho Bách bộ Mom and baby
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt họng Ong Nâu
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cao ho Thanh Phế Hầu Bipharco
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
THELOFLUDOL
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ho Prospan
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm HOBEZUT không đường
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ho Eucatana
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro ho Tinfolaps
68.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ico nano
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hovshine jelly
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ phế bướm bạc Vshine
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm Ico Candy
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ Phổi Vshine
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Haterpin
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
ADKold-New For Children
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nobesta
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dextromethorphan (lọ 100 viên)
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Naomy bé - Làm dịu cơn ho nhanh chóng
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Touxirup 30ml
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro ho Antituss Plus 60ml - Cắt nhanh cơn HO
32.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Brady Syrup 2mg/5ml
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Otilin 8ml
6.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dacodex
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Parabest extra
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Eurosca
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Eurosca Fort
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên hương chỉ
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dầu Tràm Khuynh Diệp Therapy 3M
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thần kinh D3 Hataphar
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tinh dầu tràm SPCV
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Euginca Fort
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên Xông Euca-OPC
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Kid Defensa
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Trà gừng Đại Uy
10.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Camcum Tín Phong (Hộp 100 viên)
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cảm Xuyên Hương Hà Thành
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Blue-Cold-Tab
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tuspi (viên nén)
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ