Blue-Cold-Tab

Thuốc kê đơn - Điều trị cảm
(4.50 sao/ 2 lượt đánh giá)

Thuốc Blue-cold-Tab với thành phần gồm Paracetamol và Phenylephrin giúp điều trị cúm, cảm lạnh, hạ sốt, giảm đau họng, nhức đầu và giảm các triệu chứng khó chịu do cảm.

Hộp 10 vỉ x 10 viên Xuất xứ: Việt Nam
Thương hiệu Dược phẩm trung ương 1 - Pharbaco
Cách dùng? Đường uống
Đối tượng? Từ 12 tuổi trở lên
Thời điểm sử dụng? Mọi thời điểm
Phụ nữ có thai và cho con bú? Tham khảo ý kiến bác sĩ
85.000đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
1900888633
*Thông tin từ website chỉ mang tính chất tham khảo. Quý khách vui lòng hỏi ý kiến bác sĩ hoặc liên hệ 1900 888 633 để được chuyên gia tư vấn.

Blue-Cold-Tab là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty cổ phần dược phẩm Trung ương 1 - Pharbaco.

Quy cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Dạng bào chế

Viên nén bao phim. 

Thành phần

Trong mỗi viên thuốc gồm các thành phần:

- Paracetamol 500mg.

- Phenylephrin hydroclorid 10mg.

- Tá dược vừa đủ.

Tác dụng của thuốc Blue-Cold-Tab

Tác dụng của các thành phần trong công thức

- Paracetamol: Có tên gọi khác là Acetaminophen, là thuốc giảm đau, hạ sốt không gây nghiện. Thuốc có tác dụng làm tăng ngưỡng chịu đau cho cơ thể, kiểm soát cơn nhức đầu, đau cơ, đau khớp, cải thiện khó chịu do cảm gây ra.

- Phenylephrin: Tác động trực tiếp trên thụ thể alpha-adrenergic trên niêm mạc đường hô hấp gây co mạch. Thuốc giúp làm giảm niêm mạc mũi đang bị trương phồng, giảm phù nề, xung huyết mũi và làm tăng thông khí. 

Chỉ định

Thuốc Blue-Cold-Tab giúp làm giảm triệu chứng cảm cúm, cảm lạnh, sốt, rét run, đau họng, đau nhức mình mẩy, nghẹt mũi, viêm xoang, đờm mũi họng cấp tính. 

Cách dùng

Trước khi sử dụng thuốc, người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng để có chế độ dùng thuốc cho hiệu quả tốt nhất.

Cách sử dụng

- Thuốc dùng theo đường uống cùng với lượng nước vừa đủ.

- Thức ăn không ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc nên có thể uống cùng hoặc không cùng bữa ăn.

Liều dùng

Liều dùng của thuốc được điều chỉnh để phù hợp với từng đối tượng bệnh nhân:

- Trẻ từ 12 -15 tuổi: Uống 1 viên/lần x 2 lần/ngày.

- Người lớn và trẻ > 15 tuổi: Uống 1 viên/lần x 4-6 lần/ngày.

- Trẻ < 12 tuổi nên chuyển dạng bào chế khác hay dạng thuốc có hàm lượng nhỏ hơn. 

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Quên liều: 

- Khi quên 1 liều thuốc, uống ngay khi nhớ ra. Nên bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo đúng lịch trình nếu gần thời điểm dùng liều tiếp theo. 

- Không uống gấp đôi để bù liều đã quên.

Quá liều: 

- Ngộ độc paracetamol: 

+  Có thể xảy ra ngộ độc paracetamol do uống 1 liều cao duy nhất hoặc lặp lại nhiều lần liều lớn (7,5-10g/ngày tròn 1-2 ngày), hoặc do uống dài ngày.

+ Gây  hoại tử gan, mức độ nặng gây tử vong. Trong vòng 2-3h sẽ cảm thấy buồn nôn, nôn và các triệu chứng tổn thương gan sẽ rõ rệt sau 2-4 ngày sau khi uống liều độc.

+ Xử trí: Rửa dạ dày. Cho dùng acetylcystein để giải độc bắt đầu trong vòng 10-20h sau khi uống quá liều và không quá 24h sau khi bị ngộ độc.

- Ngộ độc Phenylephedrin:

+ Triệu chứng: Tăng huyết áp, nhức đầu, co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, ngoại tâm thu, bồn chồn, nhịp tim chậm.

+ Xử trí: Gây nôn và/hoặc rửa dạ dày càng sớm càng tốt. Dùng thuốc chẹn alpha-adrenergic nếu huyết áp tăng đáng kể. 

Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc đối với bệnh nhân:

- Quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc. 

- Bệnh nhân thiếu máu nhiều lần, suy gan, suy thận, đái tháo đường. 

- Thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

- Bệnh tim mạch nặng, nhồi máu cơ tim, bệnh mạch vành, tăng huyết áp nặng, block nhĩ thất, xơ cứng động mạch nặng, nhịp nhanh thất.

- Cường giáp nặng hoặc bị glôcôm góc đóng.

- Bệnh nhân sử dụng các thuốc IMAO, chống trầm cảm 3 vòng trong vòng 2 tuần gần đây. 

Tác dụng không mong muốn

Trong quá trình sử dụng, các tác dụng bất lợi mà bệnh nhân có thể gặp phải như sau:

- Do Paracetamol:

+ Ít gặp: Ban da, loạn tạo máu, bệnh thận.

+ Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn.

- Do Phenylephedrin: Bồn chồn, lo lắng, suy nhược, chóng mặt, đau ngực, run. suy hô hấp, tím tái, dựng lông.

Khi gặp bất kỳ triệu chứng bất thường nào cần thông báo và hỏi ý kiến bác sĩ để có cách giải quyết kịp thời. 

Tương tác thuốc

Các tương tác giữa thuốc Blue-Cold-Tab với các thuốc dùng cùng được ghi nhận là:

- Thuốc chống đông: Dùng Paracetamol dài ngày gây tăng tác dụng chống đông.

- Rượu dùng dài ngày với lượng lớn gây tăng nguy cơ độc tính trên gan của paracetamol. 

Để đảm bảo an toàn và hiệu quả, hãy báo với bác sĩ về tất cả các loại thuốc, thực phẩm bảo vệ sức khỏe đang dùng và các bệnh khác đang mắc phải.

Lưu ý khi sử dụng thuốc Blue-Cold-Tab và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

- Phụ nữ có thai: Phenylephrine sử dụng trong giai đoạn cuối thai kỳ hoặc khi chuyển da sẽ gây tăng co bóp tử cung, giảm tưới máu tử cung và dẫn đến tình trạng thiếu oxy và làm chậm nhịp tim thai nhi. Do đó trong giai đoạn này không nên sử dụng thuốc. 

- Phụ nữ cho con bú: Không tìm thấy Phenylephrine trong sữa mẹ nhưng vẫn nên cẩn thận khi sử dụng thuốc trong thời gian cho con bú. 

Những người lái xe và vận hành máy móc

Thuốc gây chóng mặt, lo lắng, rối loạn hô hấp nên cần thận trọng khi sử dụng cho người lái xe hay khi vận hành máy móc.

Lưu ý đặc biệt khác

- Thận trọng khi sử dụng thuốc với người bệnh phenylceton niệu, đang dùng thuốc chống đông, uống rượu trong thời gian dài, suy gan, suy thận.

- Paracetamol có thể liên quan đến các phản ứng da hiếm gặp như hội chứng Steven-johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, Lyeli, ngoại ban mủ toàn thân cấp. Nếu thấy xuất hiện dấu hiệu phát ban nào trên da hay các phản ứng quá mẫn nào cần ngừng thuốc ngay. 

- Nếu sau 7 ngày các triệu chứng bệnh không thuyên giảm hay xuất hiện thêm các biểu hiện sốt cao, bồn chồn, chóng mặt, mất ngủ… nên ngưng thuốc và thăm khám lại.

Điều kiện bảo quản

- Thuốc được bảo quản trong bao bì kín, nơi khô ráo, tránh ánh nắng, nhiệt độ dưới 30 độ C.

- Để ngoài tầm với của trẻ em.

- Không sử dụng thuốc sau ngày hết hạn trên bao bì.

Thuốc Blue-Cold-Tab giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Hiện nay, thuốc được bán rộng rãi tại các nhà thuốc trên toàn quốc với giá dao động khoảng 85.000VNĐ/hộp. Giá bán thay đổi tùy theo từng cơ sở bán và phân phối. Để mua được sản phẩm chất lượng tốt, giá cả hợp lý, đồng thời được các dược sĩ tư vấn tận tình kết hợp với dịch vụ giao hàng nhanh chóng, hãy liên hệ với chúng tôi theo các cách sau đây:

- Gọi điện đến số hotline của nhà thuốc.

- Đặt hàng ngay trên website.

Central Pharmacy cam kết là địa chỉ uy tín cung cấp sản phẩm chính hãng, nguồn gốc xuất xứ rõ ràng với giá tốt nhất đến tay người mua hàng

Review của khách hàng về chất lượng sản phẩm

Thuốc Blue-Cold-Tab có tốt không? Để được giải đáp thắc mắc, hãy cùng chúng tôi điểm lại những ưu nhược điểm chính của sản phẩm này như sau:

Ưu điểm

- Kết hợp 2 thành phần giúp giảm nhanh các triệu chứng khó chịu do cảm lạnh, cảm cúm, sốt.

- Giá thành rẻ.

Nhược điểm

- Hạn chế sử dụng cho phụ nữ có thai, cho con bú và người lái xe hay vận hành máy móc.

- Thuốc nhiều tác dụng phụ và gây nguy hiểm nặng nếu dùng quá liều.

- Không phù hợp dùng cho trẻ < 12 tuổi.

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

1900888633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
29.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
285.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
17.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
34.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
290.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
165.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
32.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
105.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
115.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
16.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
235.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
28.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
38.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
240.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
185.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
360.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
29.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
88.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
225.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
240.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
175.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
32.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
6.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
20.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
10.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ