Acemuc 200mg

Thuốc kê đơn - Hô hấp
A07
(5.00 sao/ 2 lượt đánh giá)

Thuốc Acemuc 200mg chứa thành phần chính là Acetylcystein, có tác dụng long đờm và tiêu chất nhầy hiệu quả. Được sử dụng trong các bệnh viêm đường hô hấp, cảm cúm.

Hộp 30 gói x 1g Xuất xứ: Việt Nam
Thương hiệu Sanofi -Synthelabo
Cách dùng? Đường uống
Đối tượng? Trên 2 tuổi
Thời điểm sử dụng? Sau ăn
Phụ nữ có thai và cho con bú? Tham khảo ý kiến bác sĩ
75.000đ
Thêm vào giỏ
Thanh toán 100% bảo mật
0866887633
*Thông tin từ website chỉ mang tính chất tham khảo. Quý khách vui lòng hỏi ý kiến bác sĩ hoặc liên hệ 0866887633 để được chuyên gia tư vấn.

Thuốc Acemuc 200mg là thuốc gì?

Nhà sản xuất

Công ty TNHH Medochemie (Viễn Đông).

Quy cách đóng gói

Hộp 30 gói x 1g.

Dạng bào chế

Dạng cốm hòa tan trong nước, có vị ngọt, hương cam.

Thành phần

Thành phần chứa trong mỗi gói 1g gồm:

- Hoạt chất: Acetylcystein 200mg. 

- Tá dược vừa đủ: Aspartame, Hương cam, Lactose monohydrate, màu thực phẩm vừa đủ 1 gói.

Tác dụng của thuốc

Tác dụng của các thành phần chính

- Acetylcystein là chất có tác dụng long đờm và tiêu chất nhầy. Nó chứa nhóm Thiol giúp cắt đứt các phân tử đờm (Muco protein) giúp cho đờm loãng hơn và dễ dàng tống ra ngoài bằng phản ứng ho hoặc phương pháp cơ học khác như vỗ/rung lồng ngực hoặc dẫn lưu tư thế.

- Acetylcystein sau khi uống được hấp thu nhanh và chuyển hóa thành Cystein - chất có tác dụng dược lý chính. Sau đó được chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận dưới dạng liên kết với protein huyết tương.

Chỉ định

Thuốc Acemuc 200mg được dùng làm tiêu chất nhầy trong các bệnh hô hấp có đờm đặc quánh như:

- Viêm phế quản.

- Viêm phổi cấp mãn tính.

- Viêm họng.

- Cảm cúm.

Cách dùng

Cách sử dụng

- Thuốc dùng đường uống.

- Hòa tan trong khoảng 100ml, uống sau ăn.

- Sau khi pha nên uống ngay, không để thuốc quá lâu sau khi pha vì dễ bị nhiễm khuẩn và biến chất.

Liều dùng

Tuân theo chỉ định của bác sĩ. Liều dùng khuyến cáo được đưa ra như sau:

- Trẻ em từ 2 đến 7 tuổi: mỗi lần dùng 1 gói, ngày 2 lần.

- Trẻ em từ 7 tuổi trở lên và người lớn: mỗi lần dùng 1 gói, ngày 3 lần.

Cách xử trí khi quên liều, quá liều

Quên liều: Khi quên liều, nhanh chóng uống liều quên sớm nhất có thể. Tuy nhiên, nếu gần sát với thời điểm dùng của liều kế tiếp, bỏ qua liều đã quên. Không tự ý tăng liều để bù liều quên.

Quá liều:

- Acetylcystein có khoảng liều an toàn khá rộng. Trường hợp xảy ra quá liều thường là do sử dụng dạng thuốc tiêm hoặc dùng để giải độc Acetaminophen.

- Triệu chứng: tụt huyết áp, ức chế hô hấp, co thắt phế quản, tan huyết, đông máu nội mạch rải rác, suy thận và rối loạn tiêu hóa.

- Xử trí: chưa có thuốc giải độc đặc hiệu nên chỉ dùng các thuốc điều trị triệu chứng. Có thể rửa dạ dày và uống than hoạt theo chỉ định của bác sĩ.

Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc cho các đối tượng sau:

- Người quá mẫn với bất kỳ thành phần hoạt chất hay tá dược nào của thuốc.

- Người bị Phenylceton niệu.

- Tiền sử hen.

- Trẻ em dưới 24 tháng tuổi.

Tác dụng không mong muốn

Thuốc Acemuc 200mg có thể gây ra một số tác dụng bất lợi như sau:

Thường gặp: Buồn nôn, nôn, tim đập nhanh.

Ít gặp: 

- Miễn dịch: Tăng mẫn cảm, phát ban, phù mạch, ngứa.

- Tiêu hóa: Tiêu chảy, viêm miệng, đau bụng.

- Tim mạch: Hạ huyết áp.

- Thần kinh: Nhức đầu, ù tai.

- Toàn thân: Sốt.

Hiếm gặp: Khó tiêu, co thắt phế quản gây khó thở, sốc phản vệ.

Thông báo ngay cho bác sĩ/dược sĩ nếu gặp bất cứ tác dụng phụ bất lợi nào để được hướng dẫn xử trí kịp thời.

Tương tác thuốc

Không sử dụng đồng thời với các loại thuốc sau:

- Thuốc làm giảm phản xạ ho Atropin do Acetylcystein làm loãng đờm kết hợp với thuốc làm giảm ho sẽ gây tích tụ đờm và dịch tiết ở đường hô hấp.

- Tác dụng của các kháng sinh như Cephalosporin bị giảm khi sử dụng thuốc đồng thời với Acetylcystein. Vì vậy, hãy uống thuốc Acemuc 200mg ít nhất trước hoặc sau 2h so với thuốc kháng sinh.

- Nitroglycerin: gây hạ huyết áp đáng kể và dẫn đến giãn mạch tạm thời.

- Tránh tiếp xúc với các chất tương kỵ như sắt, đồng, cao su, Trypsin và Chymotrypsin.

Để tránh các tương tác bất lợi ảnh hưởng đến hiệu quả điều trị và đảm bảo an toàn, hãy thông báo cho bác sĩ về tất cả các loại thuốc đang dùng.

Lưu ý khi sử dụng và cách bảo quản

Sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ mang thai:

- Acetylcystein có khả năng đi qua hàng rào nhau thai. Báo cáo về tác dụng của thuốc trên động vật có thai cho thấy thuốc an toàn cho thai nhi.

- Tuy nhiên chưa có nghiên cứu trên người về tính an toàn của thuốc. Do vậy, cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng cho phụ nữ có thai.

Bà mẹ cho con bú: Hiện nay chưa có thông tin về khả năng bài tiết của thuốc qua sữa mẹ. Vì vậy, chỉ sử dụng khi có chỉ định của bác sĩ.

Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không có hoặc ảnh hưởng không đáng kể đến khả năng lái xe và sử dụng máy móc.

Lưu ý đặc biệt khác

- Thận trọng với người có nguy cơ bị hen.

- Sau khi dùng thuốc phải hút hoặc khạc đờm ra ngoài để giúp đường thở thông thoáng.

- Nên thận trọng với người bị loét dạ dày, tá tràng bởi vì thuốc tiêu chất nhầy trên lý thuyết có thể làm mất lớp bảo vệ ở niêm mạc dạ dày.

- Thuốc chuyển hóa qua gan cần thận trọng với những người chức năng gan kém, suy gan.

- Acetylcystein có thể gây sai lệch kết quả xét nghiệm xác định Salicylat máu và Ketone niệu.

Điều kiện bảo quản

- Bảo quản thuốc nơi khô ráo, thoáng mát.

- Giữ thuốc ở nhiệt độ phòng.

- Tránh ánh sáng mặt trời trực tiếp, nguồn nhiệt.

- Để xa tầm tay trẻ em.

Thuốc Acemuc 200mg giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Hiện nay, thuốc Acemuc 200mg được bán rộng rãi tại các nhà thuốc trên toàn quốc. Tuy nhiên giá bán có thể chênh lệch trong khoảng từ 70.000 - 80.000 đồng/hộp tùy theo từng nhà thuốc phân phối. Liên hệ với chúng tôi qua số hotline, để được tư vấn đầy đủ, tận tình nhất, đồng thời tránh mua phải thuốc kém chất lượng.

Review của khách hàng về chất lượng thuốc

Ưu điểm

- Giá thành rẻ.

- Giúp long đờm, giảm ho hiệu quả.

- Dạng cốm hòa tan dễ sử dụng cho trẻ nhỏ và người già.

Nhược điểm

- Thuốc có thể gây tương tác với các thuốc khác khi dùng đồng thời, cần chú ý trong quá trình sử dụng.

- Không dùng được cho trẻ dưới 2 tuổi.

- Tính an toàn chưa được thiết lập đối với phụ nữ mang thai và cho con bú.

Bạn cần tư vấn thêm?

Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp các thắc mắc cùng bạn

Gọi điện thoại

0866887633

Chat cùng tư vấn viên

Sản phẩm tương tự
Bạch Long Thủy
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bạch Ngân PV
27.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho Bảo Thanh 125ml
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Olesom S Siro
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho Ma hạnh P/H
18.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Azaqinfos
390.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Olesom 30mg/5ml
75.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
AT Ersin
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thanh Phế Kim
140.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bảo Khí Khang
170.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Amucopect - New
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bisolvon Kids 60ml
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Picymuc
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bromhexine A.T 4mg/5ml
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ho long đờm
67.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dismolan
120.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ phế Nam Hà chỉ khái lộ
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cidetuss
130.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Zikafix
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lycofen
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Quất-Mật ong-Tâm Việt
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Solmux Broncho
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
A.T Flu
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro ho Tusspol
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thông Xoang Tán
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Nasalis
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho viên ngậm Bảo Thanh hộp 20 viên
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Khaterban
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Ho - Cảm Ích nhi
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho Prospan 100ml
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Ho Cảm Ích nhi (Gói) - Giải cảm, trừ ho
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Ho - Cảm Ích nhi 3+
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm Bảo Thanh hộp 100 viên
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Định suyễn hoàn
500.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho bổ phế Fito 80ml
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Cảm xuyên hương
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro giảm ho cho bé Muhi 120ml
200.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lycozym
25.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Heviho
135.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ho Ishi Green
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Heviho
185.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dextusol
95.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Sofkof
180.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Myltuss
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Jettan
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hederix
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho trẻ em OPC
29.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ho - Cảm Bảo Nhi - Giải cảm hiệu quả cho trẻ
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ho La Hán Quả Tana - Giảm ho, đau họng
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Glotadol Flu
110.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Latoxol Kids
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Tinh dầu tràm Huế Cung Đình 12ml
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Touxirup 5ml
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Paratriam 200mg Powder
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Novocough
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cynamus
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Vitamin C Natural
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ phế LĐ APCO
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bảo Phế Nhất Long
125.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Hobinkid
23.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Kodemin
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
THQ Winkid
210.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
ATP - Pregflu
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
ATP HoKid
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Kidsjan An Phế
85.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
CQC Viên Thương Phong GIa
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Bổ phế Decicof 3M
40.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ Phế Khang Tuệ Nhi Plus
43.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Holakor lọ 120ml
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Pherefazyn
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên Ngậm Thảo mộc Diệp An Thanh
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Hocam QT
60.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Ong Nâu Mom and Baby
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên uống Ong Nâu Ivy Andro
225.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ong nâu Ivy
573.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Topmaxsill
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Lasika
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro ho Bách bộ Mom and baby
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Xịt họng Ong Nâu
90.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Cao ho Thanh Phế Hầu Bipharco
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
THELOFLUDOL
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ho Prospan
50.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm HOBEZUT không đường
65.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm ho Eucatana
55.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro ho Tinfolaps
68.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Ico nano
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Hovshine jelly
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ phế bướm bạc Vshine
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Viên ngậm Ico Candy
15.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Bổ Phổi Vshine
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Haterpin
100.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Neo - Codion
145.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dextromethorphan (lọ 100 viên)
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro Naomy bé - Làm dịu cơn ho nhanh chóng
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thuốc ho Bổ Phế Nam Hà (viên ngậm)
30.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro trị ho Slaska
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Pulmorest 30mg/5ml
150.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Terpin Codein Pharimexco
70.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Siro ho Methorphan 60ml
35.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Jollibee Bé ho
45.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Golanil Junior Spray Orale
360.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Acezin DHG 5
14.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Befadol CF
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Niệm Từ Am Hiếu Tử Xuyên Bối Tỳ Bà Cao 75ml
80.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Thiên Môn Bổ Phổi
53.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Dextromethorphan 15 Pharbaco
0đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ
Terpincold
160.000đ
Xem chi tiết
Thêm vào giỏ